Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง X2 กับการแปลง vcd->dvd ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง X2 กับการแปลง vcd->dvd ครับ

ผมสงสัยเรื่องความเร็วในการแปลงมากเลยครับ
    ผมใช้ x2 3600+ ตามลายเซ็นนะครับ ram 1gb ddr2 667
    ใช้โปรแกรม TMPGEnc DVD authur 3 with divx
    ในการแปลงไฟล์หนังจาก vcd สี่เรื่อง ลง 1 แผ่น dvd
    ผมใช้เวลาในการแปลงทั้งหมดประมาณ 1 ชั่วโมงอ่ะครับ ทำไมมันนานจัง

แล้วของทุกท่านใช้เวลาเท่าไหร่กันบ้างครับ - -'

ปล. ไฟล์ทุกไฟล์เป็นไฟล์นามสกุล dat จากแผ่น vcd อ่ะครับ

เร็วเเล้วครับ

Comment

ประมาณนั้นแหละครับ แล้วก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพของหนังด้วย

Comment

แล้วอยากรู้ว่าถ้าเป็น Intel Core2Duo ล่ะครับ จะใช้เวลาต่างจากนี้เยอะไม๊ครับ
        จริงๆ อยากได้ซัก ครึ่งชั่วโมง ต่อแผ่น dvd อ่ะครับ ^^

อยากถามว่าคุ้มไม๊ ถ้าจะเปลี่ยนไปเล่น e2140 แทนอ่ะครับ ?

Comment

Originally posted by TogTag View Post
          แล้วอยากรู้ว่าถ้าเป็น Intel Core2Duo ล่ะครับ จะใช้เวลาต่างจากนี้เยอะไม๊ครับ
          จริงๆ อยากได้ซัก ครึ่งชั่วโมง ต่อแผ่น dvd อ่ะครับ ^^

อยากถามว่าคุ้มไม๊ ถ้าจะเปลี่ยนไปเล่น e2140 แทนอ่ะครับ ?
          ของที่ท่านใช้อยู่ กับตัวที่ท่านเปรียบเทียบมันไม่ต่างกันเท่าไรหรอกครับ (ไม่คุ้มที่จะเปลี่ยน)

แต่ถ้าจะให้ต่างแบบเห็นผล ต้องรุ่นที่ สูงกว่านี้ครับ เช่น E6xxx หรือ Q6xxx ประมาณนี้ อ่ะครับ น่าจะเห็นผลแน่
          อาจจะใช้เวลาแค่ ครึ่งชั่วโมงอย่างที่ตั้งใจไว้ก็ได้
          Last edited by Drunk; 21 Aug 2007, 08:52:21.

Comment

ผมเองมี 2 ชุดนี้นะ
            E6300 + ds3
            กับ
            X2 3600 + AliveNF6G-VSTA
            ส่วนประกอบอื่นๆใกล้เคียงกัน
            แปลง vcd 7 cd เป็น 1 DVD เรื่องเดียวกันเมนูและการต้งค่าอื่นๆเหมือนกัน
            โปรแกรม Ulead DVD MovieFactory 5
            ไม่ได้ o/c นะ
            ชุดอินเทลใช้เวลา 37 นาที
            ชุดเอเอ็มดีใช้เวลา 78 นาที
            ปล.แต่ราคามันก็ต่างกันนให้คิดที่จุดนี้ด้วย
            แต่ยังไงงานได้มาเหมือนกันครับ

Comment

โอ้ ต่างกันเกือบครึ่ง ของผมใช้ x2 3600+@2.7G รวมหนัง mpg ประมาณ 5 ตอน ใช้เวลา เกือบ 40 นาที แต่ถ้าเป้น divx หรือ avi โน่นเลยครับ 3 เกือบ 4 ชั่วโมง เปิดเครื่องทิ้งปิดจอ นอนนนนนน

Comment

Core Micro มันได้เปรียบเรื่อง encode หนังอยู่แล้วคับ
                E2140 มันก็คงเร็วกว่าอยุ่คับ แต่อาจจะไม่มากนัก

Comment

เอามาทำตัดต่อช่วงนี้ต้องยอม อินเทล แต่ผมเล่นเกมส์ต้อง amd ^^"

Comment

ต้องเงินถึงด้วยครับ ถึงจะได้ใช้ Intel แรงๆ
                    ต่างกันเกือบครึ่ง ราคาก็คงต่างกันเกือบครึ่ง เหมือนกัน

Comment

อืม ชักคิดหนัก แล้วไม่มีใครที่ใช้ e2140 กับ e4400 มาบอกมั่งเหรอครับ ว่าใช้เวลากันเท่าไหร่ อยากรู้อ่ะ ^^

Comment

มันอยู่ที่การตั้งค่า Ulead Movie Factory ครับ
                        ของผม Sampron 2800+ (754) oc นิด ๆ
                        Vcd 8 แผ่น ต่อ 1 DVD ผมใช้ เวลาแค่ 39 นาทีเองครับ

Comment

แรมเยอะได้เปรียบนะจะบอกให้ อิอิ

Comment

เงินหลักพัน กับความเร็วที่มากขึ้น ไม่กี่นาที ผมคิดแบบนี้นะครับ ก็เลยยังใช้ AMD ต่อปาย คึ คึ

Comment

Originally posted by Kmod View Post
                              มันอยู่ที่การตั้งค่า Ulead Movie Factory ครับ
                              ของผม Sampron 2800+ (754) oc นิด ๆ
                              Vcd 8 แผ่น ต่อ 1 DVD ผมใช้ เวลาแค่ 39 นาทีเองครับ
                              ตามนั้นครับ หลักของการแปลง VCD เป็น DVD ต้องไม่ไป Convert ภาพครับ Convert แต่เสียงก็พอ เพราะการ Convert แต่ละครั้งมันจะทำให้ภาพแย่ลงและเสียเวลาครับ

Tsunami Version 3 เข้าใจว่าเริ่ม Convert ภาพได้แล้วนะครับ ลองตรวจสอบดูก่อนครับ แต่ปกติโปรแกรมนี้มันจะช้าอยู่แล้วนะครับ เพราะไม่ค่อยสนใจบริโภคแรมเท่าไหร่ และ Default จะทำงานเป็น Background ครับ

Comment

Working...
                              X