Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงวินโดว์ไม่ได้ครับ ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงวินโดว์ไม่ได้ครับ ช่วยทีครับ

คือมันเกิดปัญหาอ่ะครับ อีกเครื่องนึงมานลง วินโดว์ ไม่ได้ อาการก็คือ เครื่องนั้น format ไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว แล้วทีนี้ผมก็ดูใน BIOS ว่า เห็น drive ของ CD มั้ย ก็เห็น แล้วไปตั้ง first boot device เป็น CD-ROM DRIVE และ Second boot device เป็น HDD จากนั้นก็ save แล้วใส่แผ่นวินโดว์ ปรากฎว่า หลังจากผ่านหน้าจอ boot ไป ก็ปรากฎแต่จอดำ ขึ้นว่า

"NTLDR is missing"

press Ctrl+Alt+Del to restart"

มันเกิดจากอะไรครับ วานช่วยด้วยครับ

อ่าว งง แผ่นที่ใช้ลงวินโดส์เสียป่ะอ่ะ หรือไม่ก็ซีดีเจ๊ง

ท่าทางจะมีหลายเครื่อง spec เดียวกันป่ะครับ ghost โลดด

Comment

ไอ้เรื่องนี้ เคย search ในเวปนี้แล้ว ครับ แต่ว่า พอทำตาม มันไม่ได้ผลอ่ะ

คือวินโดว์เก่าผม xp อ่ะครับ แต่ตอนนี้ format แล้ว แล้วจะเปลี่ยนเป็น vista

เช็คใน BIOS ก็เห็นทั้ง 2 drive นะครับ คือทั้ง HDD กะ DVD

แผ่น วินโดว์ ก็ลองไปใส่เครื่องอื่นดู ปกตินะครับ

งง ครับ

Comment

แผ่นบูตไม่ขึ้นรึเปล่า หรือลืมกด enter ตอนมันขึ้นมา

Comment

Originally posted by darkstellar View Post
          แผ่นบูตไม่ขึ้นรึเปล่า หรือลืมกด enter ตอนมันขึ้นมา
          เหมือน boot ไม่ขึ้นครับ

แต่ใส่กับเครื่องอื่น [มีวินโดว์อยู่แล้ว] มัน autorun ให้ตามปกติ

Comment

อ๋อ จะเปลี่ยนจาก xp เป็นวิสต้าา ลองลง xp อีกรอบสิครับว่ายังลงได้อีกมั้ย

อ้อ ลอง clear MBR ด้วยก็ดีครับ คือไม่รู้ว่าก่อนหน้านี้ท่านได้ทำอะไรไปมั่งกับ hdd ตัวนี้นอกจาก format ไป เพราะมันลงแบบ 2 เวอชั่นก็ได้ ไม่ถึงขั้นที่ต้อง format hdd เลย ใช้ได้ทั้ง xp และ vista 64 bit ทำเป้น multi boot

Comment

Originally posted by Drunkman View Post
              อ่าว งง แผ่นที่ใช้ลงวินโดส์เสียป่ะอ่ะ หรือไม่ก็ซีดีเจ๊ง

ท่าทางจะมีหลายเครื่อง spec เดียวกันป่ะครับ ghost โลดด
              DVD drive ไม่เจ๊งแน่นอนครับ เพราะก่อนหน้าที่จะ format อยู่ 15 นาที ยังกระดี๊กระด๊าอยู่เลย

ไอ้เครื่องที่เป็นปัญหานี่เครื่องเพื่อนผมครับ คนละ spec กัน ก็

M/B: P5N32E-SLI
              RAM : G-Skill 2GB[2x1] PK Dual Channel
              HDD : Seagate Barracuda ES ST3320620NS 320GB SATA-II 16MB, NCQ
              VGA : HIS HD2900XT 512MB 512bit
              CPU : Intel C2D E6420 2.13Ghz

Comment

Originally posted by Drunkman View Post
                อ๋อ จะเปลี่ยนจาก xp เป็นวิสต้าา ลองลง xp อีกรอบสิครับว่ายังลงได้อีกมั้ย

อ้อ ลอง clear MBR ด้วยก็ดีครับ คือไม่รู้ว่าก่อนหน้านี้ท่านได้ทำอะไรไปมั่งกับ hdd ตัวนี้นอกจาก format ไป เพราะมันลงแบบ 2 เวอชั่นก็ได้ ไม่ถึงขั้นที่ต้อง format hdd เลย ใช้ได้ทั้ง xp และ vista 64 bit ทำเป้น multi boot
                อ่ะครับว่าจะเอาแผ่น XP มาล่อมันอยู่เหมือนกัน เหมือน repair มันไปก่อน

แต่ต้องรอเพื่อนมาก่อนอ่ะครับ แผ่นอยู่ที่มาน

แต่ไม่อยากลงแบบ 2 version คือ xp กะ vista อ่ะครับ พอจะมีวิธีดีๆมั่งมั้ยอ่ะครับ เพราะจะเอา vista อย่างเดียวอ่า

Comment

เข้ามาสังเกตุการณ์ เพราะไม่มีวิสต้าเล่น หุหุ

Comment

Originally posted by dears View Post
                    เข้ามาสังเกตุการณ์ เพราะไม่มีวิสต้าเล่น หุหุ
                    เครื่องก็แรงน่าจะใช้นะท่าน

Comment

Originally posted by kondomx View Post
                      เครื่องก็แรงน่าจะใช้นะท่าน
                      ที่บ้านโหลดบิตไม่ได้อ่ะ ต้องรอผู้บริจาค

Comment

Working...
                      X