Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง mainboard งับ >.<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง mainboard งับ >.<

อยากรู้ว่า ขนาด mainboard แต่ละตัว ตัวกันไหมงับ กว้างxยาว @@?

แล้วถ้าไม่เท่า ระหว่าง ASUS P5LD2-SE กับ P5K มีขนาดเท่ากันมะงับ ?

แล้ว mainboad ตัวไหน มีความกว้าง น้อยที่สุด (ไม่จำกัดยี่ห้อ) แต่ขอมีประสิทธิภาพใกล้เคียงกับ P5K ของ ASUS งับ

ส่วนมากรึทั้งหมดจะมาตราฐานครับ ATX กับ Micro ATX กว้าง*ยาว เท่าไรไม่ได้จำอ่ะครับ

Comment

เท่ากันครับ

Comment

อา รับทราบงับ... แล้ว Micro ATX มันขนาดเท่าไหร่หว่า มีตัวไหน ความสามารถใกล้เคียง P5K ไหมอะ >.<?

ต้องการ MB size เล็กมากๆ เพื่อใส่ case อะ

Comment

MATX ก็ที่มีการ์ดจอออนนะครับ ลองดู Dimension ได้จากเวปของแต่ละยี้ห้อครับ ขนาดเท่าๆกันหมดครับ

Comment

มาตรฐานของเมนบอร์ดจะเหมือนกันหมดครับ หลักๆที่ใช้อยู่ทั่วไปรุสึกจะเหลือ2ตัวนี้ครับ

ATX Size 305mm*244mm
            Micro-ATX Size 244mm*244mm

คือถ้าเปง ATX จะเท่ากันหมด คือ 305mm*244mm เป็นมาตรฐานเดียวกันกระทั่งรูน็อตอ่าครับ

ส่วนที่ถามว่า ขอมีประสิทธิภาพใกล้เคียงกับ P5K ของ ASUS P5K เปงชิปเซต Intel P35
            ก็หาซื้อได้ทั่วไปอ่าครับ เลือกเอาที่ชิปเซตเหมือนกันก็จะได้ประสิทธิภาพใกล้เคียงกันครับ(แต่ละยี่ห้อจะกั๊กคนละแบบ) หวังว่าคงจะกระจ่างขึ้นนะงับ อิๆๆ
            Last edited by UnNormalZ; 21 Aug 2007, 16:14:23.

Comment

ATX Size 305mm*244mm

กรำ =='
              P5LD2-SE มัน 190mm อะงับ ซวยแล้ว ==" ก็ว่าไมใส่แล้ว มันมีช่องวาง ทางขวาบนฐานรอง MB อยู่หน่อยนึง กะ MB มันดูแคบๆ แล้วแบบนี้ P5K มันจะกินเต็ม 244mm มะเนี่ย >.<"

Comment

ได้ข้อมูลละงับ P5LD2-SE มันเป็น Mini ATX ==" (mini ATX นี้ขนาดแล้วแต่ MB อีก ==""")
                P5K เป็น ATX เต็มๆ 244mm ==""

แบบนี้ผมต้องทำพื้นที่ไว้ 305mm*244mm สินะเพื่อความ sure >.<

thanks งับ

ps กำลัง เตรียมตัวทำ case อยู่ ตอนนี้ติดปัญหาที่ ความแรง vs ขนาด+รูปร่าง ของ case นะ T.T

Comment

เหอะๆๆ ลองดูรายละเอียดของเคสด้วยก็ดีนะครับ เพราะส่วนใหญ่มันจะบอกอยู่แล้วว่ามันสามารถใส่บอร์ดขนาดใหญ่สุดได้เท่าไหร่ แต่ถ้าพวกเคสเล็กๆ ใส่ ATX ยังไงก็ไม่ไหวอ่าครับ อย่างว่าแหละคงไม่ใช่ปัญหาใหญ่ถ้าหัวใจรักการ Mod อิๆๆ

Comment

ไม่รู้ครับ

Comment

Working...
                    X