Announcement

Collapse
No announcement yet.

E6300 + P5b มันตันครับไปต่อไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E6300 + P5b มันตันครับไปต่อไงดี

ตอนนี้ผมลากไปได้แค่ 320 เกินกว่านี้ เล่นๆอยู่จะบลูสกรีน ไฟทุกอย่างผมปรับ auto หมด
    ไม่ทราบว่าจะต้องปรับไฟอะไรเท่าไหร่บ้าง
    ส่วนแรมผมใช้ แรมห่วยๆ kingston 667 512*2 << ไปต่อไม่ได้คิดว่าเปนเพราะมัน
    ถ้าจะเปลี่ยนแรม ใส่เป็น G skill 2nq บัส 800 จะดีไหมครับ
    Full load อุณภูมิ cpu อยู่ที่ 48-50 องศา idle อยู่ที่ 38-42 ถือว่าปกติไหมครับใช้ ซิ้ง asus silent square pro

อีกอย่างผมมือใหม่ไม่ค่อยรู้เรื่องมากเท่าไหร่ ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ

ผมด้วยตันอยู่ที่ 325x7 ไปต่อไม่ได้เเล้ว จ่ายไฟเป็น เมนอล นะครับ
    ผมก็ E6300 + P5B ไฟcpu ที่ 1.18v ไฟเเรมที่ 1.9v ครับ เเรมคิงตัน 667 1Gx2 ครับ
    ไม่เข้าใจเลยครับ ว่าทำไมไปต่อไม่ได้ ใครรู้ผมขอสูตรด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

ตอนใช้ p5b ผมยังใช้บัส 400 เลย
      ลองทดแรม เพิ่มไฟดู

Comment

ปิด C1E ยังครับ ล็อค pcie 100 pci x 33.33 speed spectrum = disable
        ทดแรม 1:1 ด้วยครับ เพิ่มไฟแรม ด้วยครับ

Comment

ปิด C1E เรียบร้อย pcie 100 pci 33.33 หมดทุกอย่างแล้วครับ ทดแรมนี่ต้องเลือกเปนยังไง ครับ ตอนนี้มันเปน ออโต้ ต่ำสุดผมเปน 6xx นี่แหละ ไฟแรมมันอัดได้เต็มที่ 1.9 มั้งเหนมันแปะไว้ด้านข้าง ไม่กล้าลอง อีกอย่างแรมผมมัน แรมกระจอกๆ ถ้าเปลี่ยนไปใช้ ดีๆหน่อย มันน่าจะลากไปได้ไกลกว่านี้ไหมครับ
          Last edited by pOckyyyy; 22 Aug 2007, 17:48:55.

Comment

1.9 ที่มันแปะไว้คือไฟที่ใช้กะบัสเดิมๆและCLเดิมๆครับ ถ้าจะลากต่อจริงมันก็ต้องอัดให้เกิน1.9อยู่แล้วท่าน

แรมทดบัสให้มันเหลือ 533 ครับ แล้วมันจะวิ่ง 1:1

Comment

ไฟแรมผมอัดไป 2.1 ไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ
              ก็ปิดหมดทุกอย่าง ตั้ง auto ไว้ทุกอันก่อน แล้วก็ลากไปหน้าด้านๆเลยครับ
              ได้ถึงที่พอใจแล้วก็ค่อยๆมาลดไฟอีกทีนึง

Comment

แรมผมทดเรียบร้อยเปน 1:1 ไฟก็ลองเพิ่มแล้วไม่สามารถไปไกลได้กว่านี้ครับผม ได้สุดแค่ 317*7 สุดแล้วครับ มากกว่านี้บูทติดแต่เล่นๆแล้วจะบลูสกรีนตลอดเลย

อย่างนี้มันตันที่อะไรครับผม รบกวนชี้แนะที อีกอย่างถ้าจะเปลี่ยนแรม ใช้ยี่ห้อไรดี บอร์ดด้วยนะคับ ว่าจะยกชุดใหม่
                Last edited by pOckyyyy; 22 Aug 2007, 23:48:24.

Comment

E6300 ของผมลากบัส 400ได้ที่ไฟเดิมครับ ไปสุดที่ 480 ไฟ1.375V

Comment

มันตันแล้วครับ ไฟ แรมลองอัดเพิ่มดูทีละนิดแล้วลากใหม่ มันก็ไปต่อไม่ได้ครับ 319 นี่สุดๆแล้ว

Comment

แรมท่านมันบัส 667 ไม่ใช่เหรอ?? ท่าลากได้แค่319รับรองว่าไม่มีทางตันครับ มันสามารถวิ่งได้ที่333โดยใช้ไฟเดิมๆตามสเป็กมันอยู่แล้วนะ ไฟแรมอย่าไปซีเรียสมันมากครับ แค่ซัก2.1 ก็วิ่งถึง400อย่างสบายๆแล้ว ลองไปใส่รายละเอียดกับไฟบอร์ด หรือไฟCPUดีกว่างะ

Comment

ตามท่านเดีย เรย ครับไฟ cpu ลองเพิ่มดูด้วยครับ พวก cpu config นอกจาก c1e ไป dis ให้หมดก็ได้ครับ

Comment

ตามรูปเลยครับได้แค่นี้สุดแล้วจริงๆ ลองทั้งไฟ แรม และ ซีพียู เพิ่มอีก 1 บูทไม่ขึ้นเลยครับ เลยลดไฟ เหลือเท่านี้

อีกอย่างผมว่าจะ ถอยแรมใหม่ ดีไหมครับหรือว่าอันนี้มันยังลากต่อได้

Comment

เอ ทำไมมันลากไม่ไปแล้วหว่า

Comment

ลองทุกอย่างตามที่บอกแล้วครับผม

กระดิ๊กอีกนิด บูทไม่ขึ้นเลย ครับ

แรมรู้สึกเปนชิบ ของ Hynix น่ะครับไม่รู้ลากได้ไหม

Comment

Working...
                              X