Announcement

Collapse
No announcement yet.

E6300 + P5b มันตันครับไปต่อไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

งงต่อไป ทำไมลากไม่ไปล่ะเนี่ย
    CL4 ได้แค่ 318 ???

Comment

สงสัยอุปกรณ์ไม่เอื้ออำนวย

Comment

ผมเคยเป็นอาการนี้ แรมตัวเดียวกันเลยครับ ลองเพิ่มไฟ CPU สัก 1.4-1.45 ครับ น่าจะไปต่อได้ครับ

Comment

คือว่าที่ลากไปไม่ได้เพราะว่า ไฟนะคับ เท่าที่ดู อัดไฟแค่ 1.275 เองนี้ ถ้าอยากลากได้เพิ่มรองปรับไฟไปที่ 1.35-1.40 ก่อนแล้วกัน แล้วเรื่อง ram ผมว่าไม่เกี่ยวนะคับ แต่ถ้าอยากจะแน่ใจปรับ cl ram เป็น 5-5-5-15 เอาให้หลวมสุดๆไปเลย

Comment

ป่าวครับ คือไฟที่เห็น ผมลดมาจาก 1.35 เพราะ มันไปต่อไม่ได้เลยลดมาเหลือเท่านี้น่ะคับ ส่วน cl แรม บอร์ดตัวนี้รุ้สึกจะปรับไม่ได้น่ะครับผม

Comment

cl แรมปรับได้นะผมใช้P5Bอยู่

Comment

cl ปรับได้นะคับ P5B ลองปรับหลวม ที่ 5-6-6-18 ดูก่อนคับ บัส 400 ไฟแรม 1.9

Comment

สเปคเดียวกับผมเลยครับ แต่แรมผมเปน Kingston 512*2 800 ผมลองลากที่ 400*7 ไฟเดิม ได้ครับ ยังไม่เคยลองเพิ่มเลย

Comment

ลองปรับ timming แรมดูนะ 5-5-5-15 หลวมๆ เพิ่มไฟ ด้วย นะ เผื่อ CPU มันกินไฟ

Comment

ปรับเป็น RAM CL5แล้วCPUน่าจะไปต่อได้อีกไกลเลยนะคับ^^ อย่างน้อยๆก็น่าจะได้ที่@2.8GHz ^^ ถ้าแรมมานAutoมานก็น่าจะเป็นCL5นี่นา^^' มานจะเกี่ยวกับเวอร์ชั่นของBiosด้วยรึป่าวคับ อัพbiosแล้วจะclockดีขึ้นมั้ยละคับ รอผู้รู้กี่ยวกับบอร์ดตัวนี้มาตอบครับ

Comment

ตอนนี้ บรรลุแล้วคับผม ไปสุดที่ 430 รันผ่านทุกอย่าง

ส่วนอุณหภูมิ idle อยู่ที่ 40-44 Full load ที่ 55-59 ห้องไม่แอร์ ใส่แต่ซิ้ง asus สีส้มๆ มันร้อนไปไหมคับขนาดนี้

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=236429

ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆนะคับที่ให้คำแนะนำ
                        Last edited by pOckyyyy; 31 Aug 2007, 01:41:51.

Comment

ใช้P5B Bios เวอไหนหรอคับ

ขอบคุณคับ

Comment

สรุปว่าติดปัญหาตรงไหนหรือท่าน ?? อยากรู้

Comment

Working...
                            X