Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่มพื้นที่ว่าง​ใน​ฮาร์ดดิสก์​ด้วย​การจัดการไฟล์​ Thumbs.db

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่มพื้นที่ว่าง​ใน​ฮาร์ดดิสก์​ด้วย​การจัดการไฟล์​ Thumbs.db

ไฟล์​ Thumbs.db ​จะ​ถูกสร้างขึ้นเมื่อเปิดข้อมูล​ใช้​งานบ่อย​ ​ๆ​ ​เป็น​ไฟล์สำ​หรับเรียก​ซ้ำ​ข้อมูลเดิม​ ​ประ​โยชน์ของมันคือ​ ​ทำ​ให้​การเรียก​ใช้​งานไฟล์​นั้น​ ​ๆ​ ​ทำ​ได้​รวด​เร็ว​ ​แต่ก็มีข้อเสียคือ​ ​มัน​จะ​มีขนาด​ใหญ่​ขึ้นเรื่อย​ ​ๆ​ ​เมื่อเปิด​ใช้​งานบ่อย​ ​ๆ
    หากคุณคิดว่า​เนื้อที่บนเครื่องเหลือน้อยเต็มที​ ​ลองมาดูขึ้นตอนการจัดการไฟล์​ Thumbs.db ​ดูครับ​ ​บางทีอาจ​จะ​เพิ่มเนื้อที่บนฮาร์ดดิสก์ของคุณ​ได้​ ​วิธีการทำ​มีดังนี้​
    1. ​ดับเบิลคลิกที่​ My Computer ​แล้ว​เลือกคำ​สั่ง​ Tools > Folder Options… ​แล้ว​คลิกที่​แท็บ​ View
    2. ​จาก​นั้น​คลิกเครื่องหมายถูกหน้าช่อง​ Do not cache thumbnails
    3. ​ที่​ Hidden files and folders ​ให้​คลิกที่ตัวเลือก​ Show hidden files and folders ​แล้ว​คลิก​ OK
    4. ​ทีนี้ก็มา​ถึง​ขั้นตอนการลบไฟล์​ Thumbs.db ​กัน​ ​ให้​คุณคลิกที่​ Start > Search > for Files or Folders..
    5. ​แล้ว​คลิกที่​ All file and folders ( ​จะ​อยู่​ฝั่งขวามือ) ​จาก​นั้น​พิมพ์​ Thumbs.db ​ลงไปที่​ All or part of the name: ​แล้ว​คลิก​ Search
    6. ​เมื่อเจอ​แล้ว​ให้​คลิกเลือก​ทั้ง​หมด​แล้ว​ลบ​ได้​เลยครับ​ ​รับรองคุณ​จะ​ได้​พื้นที่​ใน​ ​ฮาร์ดดิสก์กลับคืนมาอย่างแน่นอน

อาจ​เป็น​ประ​โยชน์บ้างนะครับ
    Last edited by P@RN; 22 Aug 2007, 11:03:19.

กระทู้มีประโยชน์ครับ แต่ช่วยทำให้มันอ่านง่ายๆหน่อยได้มั้ย

สังเกตุทุกโพสของคุณต้องเป็นแบบนี้ ทำไปทำไมครับ สงสัยอ่ะ

Comment

กระทู้มีประโยชน์ครับ แต่อ่านยากนิดนึง -*-

Comment

ขอบคุณค่ะ

Comment

ขอบคุณครับ ว่า แต่อ่านยากจิงๆ

Comment

เจ็งมากคับ

Comment

วิธีเพิ่มพื้นที่ HDD คือลบเพลงขยะออกไปครับ อิอิ

Comment

ดีครับแต่ถ้ามีมันจะเปิดหน้าที่เปิดบ่อยๆไวขึ้นใช่ป่าวครับ ได้อย่างเสียอย่าง

Comment

ขอบคุนคับๆๆแต่ผมคิดว่าบางอย่างๆๆกอ้ไม่ควรไปลบอาจเกิดปัญหาตามๆๆมาท่าไม่ชำนาญ

Comment

Thumbs.db รู้สึกเป็นไฟลโปรแกรมดูภาพสร้างเพื่อให้ดูภาพเร็วขึ้น(มั่ง)

Comment

thanks

Comment

ลบไปเมื่อเช้าเอง เครื่องยังไม่มีปัญหาเลย แสดงว่าน่าจะใช้ได้ดี

Comment

ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์มากครับ

Comment

ว้าวแหล่มๆ

Comment

thank

Comment

Working...
                              X