Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ! shutdown คอมเสร็จระบบดับยกเว้นพัดลมกับไฟใน case

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ! shutdown คอมเสร็จระบบดับยกเว้นพัดลมกับไฟใน case

ต้องทำยังไงอ่ะครับ อยู่ดีๆก็เป็น อธิบายอีกทีครับ คือ shutdown คอมปรกติ windows ดับ จอดับแต่ พัดลมใน case ยังหมุนอยู่เลย เหมือนไฟไม่ตัดครับ ลองไป load default ที่ bios แล้วก็ยังเหมือนเดิม ผู้รู้ครับไม่ทราบว่าปัญหาน่าจะเกิดกับอะไรครับ

ผมใช้ m/b asus a8n sli
    ram kingston 1 g
    vga gf8800

มันจะมีอะไรช็อตรึป่าวอ่ะครับ เป็นกังวล

ลองเซต power option ดูยางเอ่ย

Comment

คือว่า ก่อนหน้านี้ปรกติครับ shutdown ก็ดับแล้วอยู่ดีๆ มันก็ไม่ดับ ลองไปเซต bios แล้ว ก็ยังไม่หายอ่ะครับ อยากจะปิดคอมเลยต้องถอดปลั๊กออกอย่างเดียว windows ก็เพิ่งลงใหม่เลยเพราะคิดว่าปัญหามาจาก windows

ช่วยด้วยๆ

Comment

พอปิด windows แล้วกด Power ที่หน้าเครื่องก็ยังไม่ดับหรอครับ

Comment

ใช่ครับ ปิด windows แล้ว ไฟตรง switch ดับ จากนั้นก็กดเปิด - ปิด หรือกดค้างอะไรไม่ได้เลย ต้องดึงปลั๊กออก หรือไม่ก็กดswitch ปิดที่ psu แทนครับ

Comment

ผมว่าน่าจะเป็นที่ Mainboard นะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นอะไร

ลองดูพวกสายใน Mainboard ว่ามีอะไรหลุดบ้างหรือเปล่าครับ

Comment

ตรวจสอบดูแล้วครับ ทุกสายต่อครบ + ถูกต้อง

ถ้าจะถอด mb ไปลองเช็คควรทำให้สภาพมันเหมือนเดิมก่อนมั๊ย? ของ dcomp ต้องไป claim ที่ไหนอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

วิธีแก้ปัญหาเฉพาะหน้าคือใช้ Hibernate ปิดเครื่องแทน

Comment

Working...
                X