Announcement

Collapse
No announcement yet.

DVD RW

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
    อยากบอกว่าใช้มาเกือบทุกยี่ห้อแล้ว รวมๆไม่ต่างกันหรอกคับ ผลแสกนส่วนใหญ่ก้ต่างกันเล็กน้อยไม่ใช่ว่ากระฉูดน่าเกลียด และผลแสกนที่ต่างกันไม่รู้ว่ามีผลอะไร (ไม่คิดว่าจะมีผลที่ต้องไปใส่ใจ)

และDVDRW แต่ละยี่ห้อ ก้ใช้กับแผ่นไม่เหมือนกันด้วยคับ ถ้าเป็นแผ่นเกรดเอ 20บาทพวกนี้ไม่ต้องใส่ใจ ยี่ห้อไรก้ไรท์ดีหมดแหละคับ ยิ่งถ้าคุณไรท์แค่ 4x ยิ่งไม่ต้องสนยี่ห้อเลย ซื้อๆไปเหอะ

การจะเลือกซื้อDVDRW ผมว่ามันขึ้นอยู่กับว่าคุณใช้แผ่นอะไรมากกว่านะคับ เช่น คนขายหนัง เค้าก้จะมีแผ่น"หลัก" ซึ่งก้จะเลือกเครื่องให้เหมาะกับแผ่นนั้น
    อย่างผมใช้ Vio Konco ไรทเตอร์บางตัวจะมีปัญหากับยี่ห้อนี้ คือ มองไม่เห็น ไรท์ได้4x (ผมไรท์ที่8xสถานเดียว) ผมก้ต้องหาเครื่องที่ได้ดั่งใจผมมาไรท์ยี่ห้อพวกนี้ ซึ่งยี่ห้อที่ไรท์ได้ดีคือ ASUS LITEON LG

ไม่ใช่ว่าแนะนำ3ยี่ห้อบนนะคับ คือยี่ห้อไหนๆก้เหมือนกันหมดแหละ อย่างที่บอกขึ้นอยู่กับว่าคุณใช้แผ่นยี่ห้อไรมากกว่า
    อ้อ ถ้าไรท์ครั้งนึงมากกว่า 1 แผ่น ขอให้ผ่าน เบนคิวคับ เพราะรอบัฟเฟอร์นานมาก แถมดึงเครื่อง ทำให้หนังกระตุกคับ

แต่ถ้าให้แนะนำ ผมว่าซื้อ LG กับ Liteon แบบ EXTERNAL ดีที่สุดคับ ต่อ USB เร็วเต็มแม้กซ์ ไม่ต้องไปดึง IDE กับฮาดดิสคับ แถมช่วงรอบัฟเฟอร์ เครื่องไม่ค้างด้วย ไรท์ที4แผ่น ดูได้เรียบทุกแผ่น

http://www.uppic.net/showpic.php?pic...d8ceb37406f55b DVDRW ของผมคับ สแกนไม่สนใจเพราะเลิกเห่อเรื่องแสกนไปนานแล้ว
    ถ้าคุณคิดว่าอยากจะเก็บข้อมูลสำคัญๆในแผ่นนี้ให้นานๆ คุณคิดว่าจะไรท์แล้วเก็บไว้เลยหรือเปล่าครับ?
    แต่ถ้าเครื่องไรท์ของคุณมี Quality Scan คุณสามารถที่จะตรวจสอบได้ว่าแผ่นที่คุณเขียนแล้วเป็นยังไงบ้าง
    ถ้าหากว่ามันยังดีอยู่ก็เก็บไว้ได้ แล้วพอผ่านไปสักระยะหนึ่งเราก็ยังเอามาสแกนตรวจสอบได้ว่ามันยังดีอยู่หรือไม่
    หากผลสแกนเริ่มแย่แล้ว อย่างน้อยเราก็รู้ตัวก่อน ก็จะสามารถทำ backup ได้ทันนะครับ

ในความคิดของผมก็ไม่ได้บอกว่าเครื่องไรท์ที่มี Quality scan นั้นจะดีกว่าตัวที่ไม่มีทุกอย่าง
    ผมว่าต้องขึ้นอยู่กับการใช้งานของแต่ละคนด้วยแหละครับ ส่วนที่ว่า USB จะเร็วกว่านั้นก็ต้องดู
    สเปคเครื่องประกอบไปด้วยนะครับ หากเครื่องไม่แรงพอก็มีกระตุกได้เช่นกัน เผลอๆถ้าเครื่องไม่แรงนี่
    พวกที่เป็น internal น่าจะไรท์ได้อย่างปลอดภัยกว่าด้วยนะคับผม

Comment

แล้วแบบ external ต่อ usb ดีกว่ามั้ยคับ ส่งข้อมูลได้มากกว่า

Comment

Originally posted by wor View Post
        แล้วแบบ external ต่อ usb ดีกว่ามั้ยคับ ส่งข้อมูลได้มากกว่า
        ถ้าเครื่องค่อนข้างใหม่และสามารถใช้งาน usb 2.0 ได้ ก็จะเร็วกว่าครับ
        เพราะ usb 2.0 bandwidth 480 Mb/s คับ
        Last edited by Amagin; 24 Oct 2006, 16:47:52.

Comment

ขอบคุนคับท่าน Amagin

Comment

DVD RW ASUS ของผมเพิ่งพัง อย่างเซ็ง

คิดว่าจะซื้อของ pioneer เหมือนกันคับ

Comment

pioneer ค่อนข้างจะอืดครับ ทนมือทนเท้าครับ แต่ประกัน....

Comment

Originally posted by Rat007 View Post
                DVD RW ASUS ของผมเพิ่งพัง อย่างเซ็ง
                เป็นลางให้ผมแล้วไหมล่ะ

Comment

ถ้าไม่อยากถอดไดร์ฟไปซ่อมตอนหลัง ซื้อ PIONEER ดีที่สุดครับ

Comment

ถ้าชอบของ PIONEER แต่งบประมาณจำกัด ให้ใช้ ASUS เลยคับ มันคือ PIONEER จำแลงมาคับ

Comment

ไพโอเนียก้งั้นๆคับ ใช้ดูสิแล้วจะรู้นะ ถ้าซื้อไพโอนเนีย ถอยLG External เถอะคับ เชื่อสิ
                      ไม่มียี่ห้อไหนห่วยหรอก ซัมซุงซัดไป2000กว่าแผ่นยังไม่เสียเลย ทุกตัวผมผ่านหลักพันแผ่นทั้งนั้นล่ะ
                      จะมีปัญหาเรื่องถาดฝืดอยู่บ้างก้แค่นั้น เพราะผมไม่ได้ใช้กด แต่ใช้มือดันถาด

Comment

หลายยี่ห้อตกลงยี่ห้อไหนดี

Comment

-*-

Comment

LG External 2600 ซื้อร้านHWH จะได้ประกัน AL ถ้าซื้อร้านอื่นจะประกัน0 LG

Comment

ผมใช้ BenQ DW1655 +แผ่น TDKและเวอร์บัดทิ่ม ก้อโอเคน่ะครับ ไรท์เสียไป 2 แผ่นเอง เพราะ ตอนนั้นซื้อมาไรท์ครั้งแรก ไม่เป็นเสียเลย ฮิ ตอนนี้ก้อ 140 แผ่นแล้วไรท์

แต่ผมว่าซื้อยี่ห้อไหนไม่สำคัญ ผมว่าสำคัญที่คุณภาพแผ่นมากกว่า

Comment

ที่ดูดีมี LG LITEON BENQ ส่วนชอบ PIONEER แต่ที่ไม่ชอบ samsung ครับ รู้สึกห่วยมาก ที่ใช้มา

Comment

Working...
                                X