Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียบปั๊กแล้วเครื่องก็ติดเลยครับเป็นบางครั้งมีวิธีแก้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียบปั๊กแล้วเครื่องก็ติดเลยครับเป็นบางครั้งมีวิธีแก้ไหมครับ

เสียบปั๊กปุ๊บเครื่องติดปั๊บเลยครับ ปกติจะต้องเปิดสวิสคอมใช่ไหมครับ เป็นบางครั้งครับบางทีเสียบแล้วไม่ติดต้องกดปุ่มที่เคสถึงจะติดบางครั้งก็ติดเลยมีสาเหตุมาจากอะไรครับ
    ผมเสียบจั๊มเปอร์ตามคู่มือถูกแล้วนะครับ

ลองเช็คขั้วบวกกะลบของจัมป์ดูใหม่งับ

Comment

ดูใน bios ครับตรง Power มันจะมีให้ปรับว่าเปิดเครื่องเองเมื่อเสียบปลั๊ก หรือ กดปุ่ม power เพื่อเปิดเครื่อง
      ถ้าผมจำไม่ผิด น่าจะอยู่ในส่วนของ AC Power loss หมวด Power ใน Bios ลองปรับดูครับ

ถ้าปรับแล้ว ลองดูแล้วยังมีปัญหาอีก

ก็ลองดูที่ถ่าน Bios ครับอาจจะหมด ให้เปลี่ยนใหม่แล้วลองเซ็ตใหม่ดูอีกที

ถ้ายังไม่หายอีก Bios ต๊องแน่ๆ อาจต้องแฟลชไบออสใหม่ หรือไม่ก็ส่งช่าง

Comment

น่าจะเกิดจากสวิทช็อตก็ได้นะครับ คืออาจจะเกิดการเสื่อมของสวิท และอาจเกิดจากความผิดปกติของตัวอุปกรณ์อีเลคทรอนิคบนเมนบอร์ดเอง หรือจากไบออสก็ได้ โดยปกติเราสมารถตั้งค่าไบออสให้เครื่องทำงานได้ทันทีเมื่อเสียบปลั๊กไฟ เข้าไบออสในหัวข้อ POWER MANAGEMENT SET UP
        AC BLACK FUNCTION : FULL -ON
        โดยปกติจะเซ็ตกันไว้ที่ SOFL-OFF

Comment

ขอบคุณครับที่ช่วยกันลงความเห็น

Comment

อีกอย่างครับ มันใช้การสั่งPower จากBoardมาเปิดไฟที่Supply ใช้Transisterคุมเเบบง่ายๆ ถ้าจุดนี้มีปัญหาล่ะก็เกิดอาการเเบบนี้ได้ด้วยครับ

มันสั่งเปิดได้ก็ดีเเล้วครับ ไอ้ที่มันสั่งปิด เเล้วทิ้งระเบิดควันด้วยเนี่ย ไม่ชอบเลย ยังกะนินจา

Comment

ของผมอาการเดียวกับคุณเลยครับคิดว่าถ่านไปออสน่าจะหมดตามที่บอกมาเพราะนาฬิกาเดินผิดเวลาครับ
              เปลี่ยนถ่านไบออสก้อนใหม่เข้าไปต้องเซ็ทอะไรเพิ่มเติมมั๊ยครับ หรือเครื่องจะจัดการเซ็ทตัวมันเองครับ

Comment

Originally posted by The MOO View Post
                ของผมอาการเดียวกับคุณเลยครับคิดว่าถ่านไปออสน่าจะหมดตามที่บอกมาเพราะนาฬิกาเดินผิดเวลาครับ
                เปลี่ยนถ่านไบออสก้อนใหม่เข้าไปต้องเซ็ทอะไรเพิ่มเติมมั๊ยครับ หรือเครื่องจะจัดการเซ็ทตัวมันเองครับ

ปรับแค่นาฬิกา กับที่เราได้ต้งค่าไว้ก่อนที่ถ่านจะหมดน่ะครับ

Comment

Working...
                X