Announcement

Collapse
No announcement yet.

หลายวันก่อนเห็นมีสมาชิกจะแกะกระดอง C2D เอาวิธีมาฝากครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หลายวันก่อนเห็นมีสมาชิกจะแกะกระดอง C2D เอาวิธีมาฝากครับ

หลายวันก่อนเห็นอยู่กระทู้นึง แต่ตามไม่เจอละ เลยมาตั้งเป็นกระทู้ใหม่

แกะไปแกะมา Core หลุดติดกระดอง (IHS) มาเลย

เข้าใจว่าปัญหา Core มันเชื่อมกับ IHS ด้วยตะกั่ว แค่กรีดยางดำๆด้านข้างแล้ว งัดๆ core ก็จะหลุดติด IHS มาเลย

วันนี้เผอิญไปเจอมาเว็บนึง

http://gomeler.com/2007/06/14/intel-...o-ihs-removal/

ปัญหาที่เมื่อทำให้ตะกั่วละลายได้แล้ว กว่าจะเอาแยกออกจากกันได้ ตะกั่วมันอาจจะเย็นตัวแล้วกับไปติดแน่นเหมือนเดิม

วิธีของเค้าก็เอาใบมีดโกน4 ใบ กรีดเข้าไปใน Cpu ทั้ง 4 ด้าน เป็นเหมือนขา หาอะไรรองทั้ง 4ขา แล้วก็ใช้ความร้อนทำให้ตะกั่วละลาย ตัว PCB กับ Core ก็จะหล่นหลุดออกมาจาก IHS เอง

ลองทำตามดูก็ได้นะครับ เหอะๆ แต่ผมยังใจไม่กล้าพอ

เสียวครับ ไม่กล้า

Comment

ทำแล้วได้อะไรมั้งอ่ะ....ข้อดีนะ

Comment

เสียวครับ

Comment

สงสัยของเดิมเย็นไม่พอเลยแกะมาทา MX-2 แน่เลย

Comment

ถามหลายคนนะ ว่าทำแล้วได้อะไร ถ้าลองอ่านลิ้งที่เค้าให้มาซักหน่อยก็น่าจะรู้แล้วนะครับ

the loaded core temperatures dropped from 62 celsius to 50 celsius at 3.6GHz with 1.34 volts under a waterblock.
            ลดได้ขนาดนี้ ไม่ใช่น้อยๆนะครับ ถ้าลดจาก 80 ไปเหลือซัก 65 ได้ ผมว่ามันก็น่าลอง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลจากคุณ @Tee มากๆครับ พึ่งจะได้เข้ามาอ่าน

แต่รู้สึกว่าซีพียู Gen ถัดไป เค้าจะไม่ใช้ตะกั่วแล้วด้วยอ่ะ เห็นว่าเป็นนโยบายรักษาสิ่งแวดล้อม แต่จะใช้อะไรแทนก็จำไม่ได้แล้วด้วย
            Last edited by ARES; 3 Sep 2007, 01:01:02.

Comment

ไม่กล้าแกะเล่นอ่ะดิ

Comment

อยากลองเหมือนกัน แต่กลัว PCB มันจะละลายก่อน กระดองหลุดนี่สิ แถมภาพมันก็ไม่บอกวิธี ลนไฟ

Comment

โหดดดดดดด

Comment

แว๊กใจถึงมากขอรับท่าน ขอบคุณสำหรับข้อมูลชอบอ่านไม่ชอบลอง อิๆ

Comment

แหม๋ ทำไป ด้าย

Comment

ใช้ลมร้อนหรือว่าใช้อะไรทำให้ตะกั่วละลายคับเนี่ย

Comment

Working...
                        X