overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 4 of 4

Thread: การ์ดจอออกอาการแบบนี้ผมควรจะแก้ยังไงดีครับ?

OverclockZone Member

Default การ์ดจอออกอาการแบบนี้ผมควรจะแก้ยังไงดีครับ?

เออ... คือ จะอธิบายยังไงดี....
    ไล่ไปทีล่ะอาการเลยแล้วกันครับ

คือ เวลาเล่นเกม หรือใช้โปรแกรม 3 มิติน่ะครับ บางครั้งมันจะมีอาการแสดงผลผิดพลาด เหมือนมีแท่งอะไรซักอย่างยื่นยาวออกมาจากตัวโพลิกอนน่ะครับ ( จะจากพื้นหรือจากตัวละครก็แล้วแต่โอกาส )

บางทีถ้าเล่น dota ก็จะมีอาการ เท็กเจอร์กระพริบตลอดเลยครับ ( แก้เฉพาะหน้าด้วยการ tab เข้า tab ออก ถ้าโชคดี 2-3ทีก็หายครับ )

แล้วก็บางทีถ้าหนักหน่อย ( อย่างเช่น l2 หรือ eco เดินเข้าตลาด ) ก็จะกระพริบเป็นเส้นเขียวๆ แดงๆ ลายทั้งจอเลยครับ ( อาการนี้กับอาการแท่งยื่น แก้เฉพาะหน้าด้วยการปรับ รีโซลูชั่นของตัวเกมแล้วก็จะหายครับ )

เอ.... อ่อ แล้วก็ตอนเปิดเครื่อง ตอนถึงโลโก้วินโดว์ ( xp ) มันจะมีจุดเทาๆ กระจายตัวอยุ่ตามพื้นที่สีดำเต็มไปหมดครับ ( มากน้อยขึ้นอยู่กับอารมณ์เครื่องครับ ) แล้วก็เวลาอยู่หน้าจอเดสท๊อป บางทีก็จะมีจุดสี กระพริบอยู่ ซึ่งถ้าเราลากอะไรขาวๆ ผ่านมันก็จะเป็นเส้นสีเป็นทางยาวมาเลยน่ะครับ ( จุดสีนี้จะมากน้อยตามอารมณ์เครื่องเหมือนกันครับ )

รวมไปถึง วันดีคืนดี ก็มีภาพแตกตั้งแต่เข้าbios ตามโอกาส

ช่วงหลังนี่หนักหน่อย เวลาดูหนังบางไฟล์ ก็จะมีอาการภาพเป็นคราบเขียวๆ แดงๆ เป็นระยะๆ ( ปิดไฟล์แล้วเปิดใหม่บางทีก็หายครับ ) หนักเข้า อยุ่ๆ ก็ค้างไปเลย

อาการนี้เป็นมาตั้งแต่.....เออ.... จำช่วงเวลาไม่ค่อยได้ครับ แต่ พอจะนึกออกว่าเป็นครั้งแรกตอนที่ GE ไทย อัพเดทเวอร์ชั่นครั้งแรกน่ะครับ จนล่าสุดเมื่ออาทิตย์ก่อน ถึงขั้นเปิดanime อยู่ดีๆ ก็ค้างแล้วก็ จอดับไปเลยครับ ( ซักทีสองทีแล้วเครื่องก็รีไปเลยครับ )

อ่อแล้วก็เท่าที่สังเกตุ อาการนี้จะค่อนข้างเห็นชัดเวลาเปิดเครื่องตอนกลางวันน่ะครับ แต่ถ้ากลางคืนเปิดแอร์เล่นจะมีบ้างประปรายครับ

แล้วก็..อาการสุดท้าย ( เท่าที่คิดออกตอนนี้ ) ผมพยายามจะลงวินโดว์ใหม่ ก็ลงไม่ได้ครับ คืออ่า..พอเวลาใส่แผ่น ก๊อปไฟล์เสร็จ พอกำลังจะถึงขั้นตอนเลือกไดร์เพื่อsetup มันก็ ขึ้นบลูสกรีนเลยครับ บลูสกรีนฟ้องว่า มีอุปกรณ์อะไรบางอย่างไม่ถูกต้องโปรดถอดชิ้นส่วนนั้นออกก่อน ซึ่งผมก็ลองทุกอย่างแล้ว ( ยกเว้นการ์ดจอ ) มันก็ยังขึ้นเหมือนเดิมอยู่ครับ ส่วนแผ่นไม่เสียแน่นอนครับเพราะเอาไปลงกับเครื่องอื่นใช้ได้

แต่พอเอา xp มีเดียเซนเตอร์อิดิกชั่น ( ที่บังเอิญไปขุดเจอ ) มาลงก็ลงได้ครับ แต่อาการยังอยู่

อาการแบบนี้นี่ผมควรจะจัดการยังไงดีครับ รึงานนี้ แคลมน่าจะเข้าท่ากว่ารึครับ?

ปล. การ์ดจอ Asus EN 7900 GT top ครับ(รุ่นที่พัดลมเป้นรูปคิงคอง แล้วก็แถมเกมคิงคองน่ะครับ )
    ปล. หากว่าต้องเอาไปแคลมจริงๆ นี่ เค้าจะมีการ์ดสำรองให้เราใช้ชั่วคราวไม๊ครับ? ( เพราะวันก่อนเพื่อนเพิ่งมานั่งบ่นๆ ว่าเอาการ์ดไปซ่อมแล้วใช้เครื่องไม่ได้ทำงานไม่ได้น่ะครับ )..

.......................

รายละเอียดเพิ่มเติมครับ

อาการมันประมาณนี้น่ะครับ ( เกมอื่น ก็เป็นครับ แต่พอดีว่า ตอนนี้เหลือในเครื่องเกมเดียว )

แล้วก็อันนี้เวลา เปิดไฟล์หนังบางไฟลดู ( ดูเครื่องอื่นไม่เป็นครับ )

แล้วก็ จุดสีบนจอ แล้วเวลาลากอะไรผ่านก็จะเป็นแนวสีแบบนี้น่ะครับ ( จุดสีไม่ตายตัว เปิดเครื่องคราวหน้า บางทีก็ย้ายจุดครับ )

ท่านทั้งหลายโปรดชี้แนะด้วยครับ~

OverclockZone Member Skelleton's Avatar

เคลมสิครับท่าน

Moderator Gearhead's Avatar

เครมครับ

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

เคลมโลด

Bookmarks

Bookmarks