Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำอย่างไรถึงจะรู้RAMที่ใช้อยู่ขณะนั้นเป็นDual Channel

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำอย่างไรถึงจะรู้RAMที่ใช้อยู่ขณะนั้นเป็นDual Channel

คือว่าRAM ที่มากับ NoteBook คือ DDR2 512MB 533 และที่ตัว NoteBookบอกว่า
    Sopport DualChannel จึงได้ไปซื้อ RAM มาเพิ่มอีก 1GB DDR2 667 มาใส่เพิ่ม
    ทำอย่างไรถึงจะรู้RAMที่ใช้อยู่ขณะนั้นเป็นDual Channel เพราะที่ใช้อยู่ไม่รู้สึกว่าจะเร็วเพิ่มขึ้น
    หรือว่ามันไม่ได้เพิ่มความเร็ว เพียงแค่สามารถเปิดโปรแกรมได้มากขึ้นเท่านั้น

ช่วยกันตอบหน่อยนะค่ะ

ไม่เชิงว่าเร็วขึ้นเเต่เพิ่มความกว้างของอัตราโอนถ่านข้อมูลจาก64bitเป็น128bitครับ

Comment

ใช้โปรแกรม CPU-Z ตรวจดูได้ครับ มันจะบอกเลยว่า Dual รึป่าว

Comment

CPU-Zดีกว่าครับ

Comment

ผมว่าถ้าจะดูเอล ให้ใส่ 512/533 x2 จะดีสุดนะครับ เพราะถ้าคนล่ะขนาดอาจมีเครื่องอืดล่ะครับงานนี้ ต่างบัสด้วย โอ้ว์ ถ้าจะเปลี่ยน ก้อเป็น 512/667 x2 ครับผม

Comment

แล้วเอา 512/533 ที่ถอดออกมาขายผมก้อได้ครับ กำลังหาอยู่ อยาก duel เหมือนกัน ไปดูมาเมื่อวาน 512/533 kingtons 850บาท แต่ยังม่ะมีตังค์ขอดูราคามือสองก่อน

Comment

ที่ดูว่าดูเอลไม่ดูเอล ตอนเปิดเครื่องมานก้อบอกนี่หว่า

Comment

แรมใส่ bus ไม่ตรงกันนี้ได้ด้วยเหรอคับ

Comment

Working...
                X