Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ watt+อายุ PSU กับยี่ห้อ Blue Storm ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ watt+อายุ PSU กับยี่ห้อ Blue Storm ครับ

อยากจะทราบว่าถ้าใช้ PSU ไปนานๆซักครึ่งปี ปีนึง จะมีการ watt ตกลงรึเปล่าครับ
    แบบว่าใช้ตัว watt เต็ม 350w ผ่านไปปีจ่ายเหลือราวๆ 300w แทนอะไรแบบนี้น่ะครับ
    พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องพวก hardware เท่าไร แต่คิดเอาเองจากการที่อุปกรณ์มันมีอายุการเสื่อมอะไรพวกนี้น่ะครับ ทำให้ทำงานได้ไม่เท่าตอนใหม่ๆ

ยี่ห้อ Blue Storm นี่ ใช้ได้ดีรึเปล่าครับ พอดีเห็นที่เสรี Blue Storm II 500w ราคาราวๆ 2700 นี่พอจะสู้รึเปล่าครับ
    พอดีไม่ค่อยสะดวกเดินทางไปพันทิพ ว่าจะสอย enermax 460w ที่พันทิพราคาราวๆ 2400 (ฟังมาอีกที)

พวกยี่ห้อแพงๆแบบ Enermax นี่ผ่านไปซักปี watt จะตกลงซักกี่ % ครับแบบคร่าวๆ
    เห็นเพื่อนคุยให้ฟังว่ายี่ห้อเกรดกลางๆแบบ Delux กับ Tsunami ผ่านไปปีนึง watt ตกเหลือราวๆ 60-80%

พอดีคอมที่ใช้อยู่มันกิน watt ราวๆ 300w แต่ใช้ตัว watt เต็ม 350w อายุปีหน่อยๆ
    แล้วมันมีอาการรีสตาร์ทเองตามใจมัน เลยสงสัยที่ psu อยู่ว่ามันเกิดอาการดื้อจ่าย watt ไม่พอตามอารมณ์มันรึเปล่า

พอดีคอมเน้นเปิด 24 ช.ม. เลยอยากหา PSU ที่ทนๆหน่อยครับ

ผมเคยใช้ตัว 365PVD ปีนึงได้มั้ง

ตกครับ

Comment

Blue Storm II 500w ตัวนี้ ผมไม่แน่ใจว่ามันจะทนหรือเปล่านะครับ
      แต่ว่าจาก review นี้ น่าจะวัตต์เต็มแน่นอน และ จ่ายกระแสได้นิ่งแน่ๆ

ขนาด Enermax 535 watt (4,xxx บาท) ใน review ข้างบน ยัง handle full load ไม่ไหว ต้อง fail ไปเลย
      ขณะที่ blue storm II 500w handle ได้สบาย โดยให้ efficiency ได้อย่างดีด้วย

ผมเองก็เล็งตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ แต่เหมือนมันหาซื้อที่ pantip ไม่ได้เนี่ยสิ ที่อื่นผมก็ไม่ค่อยสะดวก

Comment

Working...
      X