Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมมี HDD 2 ลูกครับ (IDE,SATA) ทำยังไงให้มันมอง SATA เป็น master ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมมี HDD 2 ลูกครับ (IDE,SATA) ทำยังไงให้มันมอง SATA เป็น master ครับ

มีปัญหาอยุ่ว่า เมื่อก่อนเวลาเปิดคอมขึ้นมา boot เข้า SATA เลย(เข้า window ได้เลย) แต่พอมาสองวันนี้มันดันไปมอง IDE เป็น Master แทน ทำให้มองไม่เห็น window ต้องกด F8 แล้วเลือก HDD ที่เราต้องการจะ Boot มีวิธีแก้ไขได้ยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

ลองถอด แล้ว เซตจัมเปอร์ใหม่ แล้วเสียบเข้าไปใหม่คับ อ่อ....อย่า่ลืม เข้าไปตั้งค่าใน ไบออสด้วยนะคับ

Comment

เซ็ต jumper IDE เป็น slave ยังอ่า หรือไม่ก็ format HDD ที่เป็น IDE ไปให้เหลือแค่ windows ใน SATA

มั่วน่ะ

Comment

นั่นดิ ไปลง Windows ทั้ง 2 HDD แบบนี้เครื่องมานก็สับสนจิ

Comment

แค่ปรับใน BIOS ให้ boot ที่ SATA ก่อน IDE ก็ใช้ได้แล้วครับ

Comment

Originally posted by duen07 View Post
            แค่ปรับใน BIOS ให้ boot ที่ SATA ก่อน IDE ก็ใช้ได้แล้วครับ
            ตามนั้นครับ

Comment

Working...
            X