Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยอธิบายให้กระจ่างหน่อยคับ AMD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยอธิบายให้กระจ่างหน่อยคับ AMD

คือผมอยากจะ บูรณะคอมเก่า รุ่น MSI K7T Pro2 Ver:1 คับ อยากทราบว่าถ้าอัพเดตไบออสแล้ว มัน มันจะสามารถใส่ CPU ได้ถงตัวไหน แล้วอีกอย่าง ผมเห็นในเว็ป MSI ถ้าอัพเดตเป็นเวอชัน 3.6 มันบอกว่า Support AMD XP 2400+ & 2600+ (K7T Turbo2 only) หมายความว่า บอร์ดผมจะใช้ไมได้ ใช่มั้ยคับ เพราะบอร์ดผมไม่ใช่ Turbo ผมเข้าใจถูกรึป่าว ยังไง ช่วยแนะนำให้หน่อยนะคับ ขอบคุณคับ
    ** เหตุผลเพราะอยากจะ ยัดตัวที่มันรับได้ที่สุดไปเลยน่ะคับ

ผมลองอ่านๆ ดู มันรับได้ที่ Core Morgan แล้ว บัส ได้แค่ 100 ใช่มั้ยคับ ดังนั้นถึงจะอัพเดตยังไง มันก็ต้องใช้ CPU Core Morgan อยู่ดีใช่มั้ยคับไม่สามารถใช้ Core อื่นได้

Comment

ผมเคยใช้รุ่นนี้ครับ

บอร์ดมันจะมี เวอชั่น ของมันอยู่
      สกรีนบนบอร์ดเลยอะครับ

ต้องเช็คว่า เวอร์ชั่นไหน ใช้ได้เท่าไหนครับ

เพราะ รุ่นเดียวกัน แต่ต่างเวอร์ชั่นกัน ก็รองรับได้ไม่เหมือนกันครับ

Comment

ชิปเซ็ตรองรับการทำงานแค่บัส 100 ครับ
        ------------------
        ซีพียูที่เหมาะสมที่สุดคือ duron ครับ คอร์มอแกนอย่างที่คุณบอกนั่นแหละครับ
        หรือไม่ก็ใส่พวก athlon thunder bird หรือ palominoครับ
        ส่วนซีพียูที่สูงกว่านั้นไม่แน่ใจว่าใช้ได้หรือไม่ครับ
        เพราะเทคโนโลยีการผลิตที่ต่างกัน ถ้าจำไม่ผิด ดูรอนมอแกน ใช้ เทคโนโลยีการผลิต 0.18 ไมครอน
        ในขณะที่รุ่นซีพียูที่ใหม่กว่าอย่างคอร์ โทโรเบรด ทอตั้น หรือว่าบาตั้น รวมแม้กระทั้ง แซมพรอน
        เทคโนโลยีการผลิต 0.13 ไมครอน ครับ

Comment

Working...
        X