overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 9 of 9

Thread: ช่วยทีครับ โน้ตบุ๊คเครื่องแรก กับปัญหาความร้อนแต่ล่ะรุ่น

OverclockZone Member

Default ช่วยทีครับ โน้ตบุ๊คเครื่องแรก กับปัญหาความร้อนแต่ล่ะรุ่น

คือผมไม่ได้เล่นห้องแอร์นะครับ อยากทราบว่า notebook ยี่ห้อ+รุ่นไหน ทนความร้อน+อึดๆ มั้งคับ ผมใช้ประมาณ 6 ชม /วัน งบประมาณ 60k ครับ ที่เล็งๆ อยู่ตอนนี้ก็มี

1.Vaio CR13s
    2.Vaio FZ15s
    3.HP 2518tx
    4.benQ 41
    5.Asus F8Sv20DSM160Td

หรือมีรุ่นที่น่าสนใจเพิ่มมั้ยคับ ผมไม่ค่อยมีความรู้อ่ะ

ตอนนี้ชอบ Vaio เพราะมีคนบอกว่า Vaio จอภาพสวยดี อยากถามว่า CR13s กับ FZ15s ภาพต่างกันเยอะมั้ยคับ คือ FZ มันเขียนว่า Clear Bright High Color LCD 90 ส่วน CR13s มันเขียนแค่ Clear Bright Color อ่ะคับ แล้ว FZ จอ 15.4 นิ้ว ส่วน CR จอแค่ 14.1 นิ้ว แต่ทำไม เป็น display 1280*800 เท่ากันอะคับ แสดงว่า ภาพของ CR คมชัดกว่าเกี่ยวกันมั้ยคับ ทั้งสองรุ่นของ vaio เป็น WXGA ในขณะที่ Asus F8Sv20DSM160Td เป็น 14.1'' WXGA+ (1440x900) ตกลง จอรุ่นไหน ภาพคมชัดกว่ากันครับ สับสนมาก

แล้วที่บอกว่า CR13s ซึ่งใช้การ์ดจอ X2300 คือไม่รองรับ directX10 ใช่มั้ยคับ แต่ว่า Window Vista มันต้องใช้ DirectX 10 ไม่ใช่หรอคับ แล้วทำไม CR13s แถมวินโดว วิสต้ามาให้อ่ะคับ

รุ่น CPU T7100 กับ T7200 เร็วต่างกันเยอะมั้ยคับ

ตอนนี้เอนไปทาง Vaio FZ15s ครับ แต่ไม่ค่อยมีคนใช้เลย เลยไม่รู้ว่า feedback เป็นอย่างไรบ้าง ใครใช้รุ่นนี้หรือมีความรู้ เช่น ข้อดีข้อเสีย ช่วยตอบทีนะครับ (notebook เครื่องแรงอ่า)

มีอีกเีื่รื่องครับคือ Vaio CR13s การ์ดจอรุ่น Radeon X2300 ที่บอกว่า เล่น HD ไม่ได้ HD ในที่นี้หมายถึงอาไรหรอครับ แล้ว Vaio FZ15s จะเล่น HD ได้รึป่าว

แล้วรุ่นอาไร เหมาะกับระยะยาวมากสุดอะคับ อยากได้รุ่นที่ทนๆ เพราะผมคงซื้อมาแล้วใช้ไปอีกยาวกว่าจะเปลี่ยนใหม่

เออแล้วมีออีกเรื่องครับ คือเวลาซื้อ รอซื้อในงาน คอมมาทที่จะมีขึ้นวันที่ 5-9 กย. นี้ที่พัทยา ดีมั้ยคับ คือจะได้ส่วนลด+ของแถมเยอะมั้ย (ไม่เคยไปงานคอมมาท) เห็นบางคนก็บอกว่าซื้อช่วงงาน แต่ไปซื้อพี่พันทิพย์ก็ได้ของแถมเหมือนในงาน จริงมั้ยคับ

ปล.ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ คิดซะกว่าช่วยเหลือ เด็กที่กำลังจะซื้อ notebook เครื่องแรกด้วยเถอะ!!

ps000000
    Guest

60K งบเหลือๆครับ รอท่านต่อไปมาแนะนำ

ปล.ถ้าเอาสเป็คกับราคาของแต่ละรุ่นมาโพสไว้ด้วยจะได้ช่วยกันดูง่ายขึ้นครับ
    Last edited by ps000000; 27 Aug 2007 at 22:10:23.

ช่วยทีคับ

ช่วยตอบทีนะคับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคับ มีข้อเสนอ อาไรอีกมั้ยคับ คือจะเอา FZ15S แล้ว แต่ว่า จอมัน 15.4 นิ้ว ถามคนใช้ notebook ครับ ว่า ใหญ่ไปมั้ย อะ คือ ผมคิดว่า 14.1นิ้วมันเล็กไป แล้ว CR13s มันหนัก 2.5kg รวม batt ขณะที่ FZ15S หนัก 2.7kg รวม batt ซึ่งผมมองว่ามัน***งกันไม่เยอะอ่ะ ถามความเห็นคนใช้ notebook ครับ ว่า คิดว่าไง

ถ้าอยากได้ระบายความร้อนดีๆ ทนๆ น่าจะดูtoshiba กับ thinkpad ด้วย

เรื่องน้ำหนักแล้วแต่ที่เราจะใช้ครับ ลองไปยกดูด้วยตัวเองก่อนดีกว่าว่ารับได้มั๊ย

เรื่องจอตอบไม่ได้ครับ พอดีไม่มีปัญญาเอื้อมจะไปแตะ Sony ครับ (แต่ย้ำไว้อย่างนะครับ ซื้อ Sony เหมือนเราซื้อ Fashion ครับ สเปกและ Performance อาจจะเป็นรองยี่ห้ออื่น แต่ทนทานและค่าซ่อมโหด ๆ หลังหมดประกันอาจจะต้องยกให้ครับ)

ส่วนเรื่อง Vista นี่สเปกขั้นต่ำสามารถใช้การ์ดจอที่เป็น DirectX 9 ได้ครับ (มันแค่ Support DX10 เฉย ๆ)

notebook เครื่องแรกถามก่อนได้ไหมครับว่าจะเอาไปทำอะไร? เพราะว่ามีหลายๆกรณีีืที่คนที่ซื้อ notebook เครื่องที่สองบอกว่า พอดีตอนนั้นซื้อเครื่องแรกไม่ค่อยรู้เรื่องเลยว่าจะเอาแรงๆไว้ก่อนแต่แบกไม่ไหว พอมาเครื่องสองเริ่มรู้เรื่องก็เลยเลือกที่มันแรงพองานแต่แบกสบายๆดีกว่า

ส่วนตัวผมว่าไม่ควรซื้อ notebook งาน commart ครับ ลองถามๆเพื่อนๆในนี้เรื่องร้านที่ไวใจได้ในห้างใกล้ๆบ้านคุณดีกว่าของ ราคาที่งานไม่เคยถูกจริงครับรับรองได้

Vaio CR13s ไม่มี HD ว่าง่ายๆก็คือไม่รับ DX10 ครับตัวการ์ดที่ให้มารับถึง DX 9ครับ

ส่วนตัวใช้ vaio sz 35 อยู่เปิดวันล่ะ 10 - 13 ชม (ทำงานนะไม่ใช่ load bit) ห้องธรรมดาความร้อนอยู่ที่ 46 - 52 องศาครับ (ใช้ NHC วัด) เท่าที่ใช้มาก็ทนดีมาก แบกไปมาเกือบทุกวัน ส่วน vaio รุ่นอื่นเป็นอย่างไรก็ไม่ทราบเหมื่อนกัน

เรื่องจอผมว่าคุณไปดูด้วยตาแล้วตัดสินใจเองดีกว่าครับ save ภาพไปให้เค้าเปิดดูก็ได้แล้วลองเทียบดูที่ความสว่างสุงสูด แล้วก็ต่ำสุด แล้วก็กลางๆ (ตรงกลางๆนี้สำคัญเพราะว่าเวลาคุณเอา notebook ไปข้างนอกต้องรันที่ความสว่างนี้ไม่งั้งแบตหมดไว) เพราะว่าไอ้เรื่องแบบนี้ใช้ตัวเลขวัดอย่างเดียวมันไม่พอครับ ลองด้วยตาคุณเองดีกว่า

นน 200 กรัมมันดูน้อยครับ แต่้เวลามันอยู่บนบ่าคุณซัก 10 - 15 นาทีึคุณจะเริ่มรู้แล้วล่ะว่า 200 กรัมที่เพิ่มมามันหนักเพียงไร
    Last edited by เจ้าชายกบ; 27 Aug 2007 at 01:12:48.

ขอบคุณมากนะครับ มีใครเสนอแนะิอาไรเพิ่มมั้ย ขอบคุณมากๆคับ

Bookmarks

Bookmarks