overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ขอถามพวกท่านที่รู้การโหลดบิต

OverclockZone Member tung11's Avatar

Default ขอถามพวกท่านที่รู้การโหลดบิต

การโหลดบิตให้เร็วมานเกี่ยวกับอะไรอะคับแล้วมันหาโหลดจากไหน

อยากรู้จิงๆ
    รูป รูป

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ต้องสมัครสมาชิกก่อนครับ
    ต้องใช้ ADSL ความเร็วขึ้นอยู่กับ ความพอใจและเงินที่ต้องการจ่ายครับ
    เวปบิท ก็มีหลายเวปครับ เลือกเอาตามสบายเลย
    ถ้าเครื่องของท่านทำ Connectable เป็น Yes ได้ ก็จะดีเยี่ยมเลยครับ
    สเป็คเครื่องไม่จำเป็นยกเว้น Harddisk ต้องมากพอสมควร 40 G (ก็คิดว่าอาจจะน้อยไปสำหรับสำหรับการโหลดและปล่อยพร้อมๆ กัน)
    ความเร็วขึ้นอยู่กับเนต
    ต้องมีความเอื้อเฟ้ือเผื่อแผ่กับเพื่อนสมาชิก (อันนี้สำคัญมาก สำหรับ นักโหลดบิท)

ปล. เมื่อมีข้างบนแล้ว สิ่งที่อาจจะสนใจต่อไปก็คือ COLO ครับ
    Last edited by Drunk; 25 Aug 2007 at 19:22:40.

OverclockZone Member gliu's Avatar

Quote Originally Posted by Drunk View Post
    ต้องใช้ ADSL ความเร็วขึ้นอยู่กับ ความพอใจและเงินที่ต้องการจ่ายครับ
    เวปบิท ก็มีหลายเวปครับ เลือกเอาตามสบายเลย
    ถ้าเครื่องของท่านทำ Connectable เป็น Yes ได้ ก็จะดีเยี่ยมเลยครับ
    สเป็คเครื่องไม่จำเป็นยกเว้น Harddisk ต้องมากพอสมควร 40 G (ก็คิดว่าอาจจะน้อยไปสำหรับสำหรับการโหลดและปล่อยพร้อมๆ กัน)
    ต้องมีความเอื้อเฟ้ือเผื่อแผ่กับเพื่อนสมาชิก (อันนี้สำคัญมาก สำหรับ นักโหลดบิท)

ปล. เมื่อมีข้างบนแล้ว สิ่งที่อาจจะสนใจต่อไปก็คือ COLO ครับ

ใช่แล้วคับท่าน

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

โหลดเองก้อ ใช้พวกโปรแกรม utorrent คับ หาไฟได้จาก download.com
    แล้วก้อไปเอาไฟล์ ทอเรนต์จากเว็บ www.mininova.org อยากได้อะไร เสิทเอาจากเว็บเลย

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

โหลดให้เร็วอยุที่เนตครับ cpu ramมีผลน้อยมากจนแทบไม่มีเลยhdควรสูงๆหน่อย ถ้าท่านคิดจาโหลดไฟล์ใหญ่ๆ

OverclockZone Member

โหลดบิทขึ้นอยู่กะเน็ท ครับ ผมx23600@2.3 มันก็ยังโหลดได้เท่าเดิม

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

Forward Port เราเตอร์เน็ต ADSL ด้วย จะดีมาก

OverclockZone Member dewiez's Avatar

BitComet กินแรมนะค้าบ
    เปิดไว้ 7 วัน ตอนนี้มันฟาดไป 200k
    ปิดเมื่อ 7 วันก่อนเพราะไฟดับ T_T

OverclockZone Member kickkok's Avatar

โหลดให้เร็วขึ้นกับความเร็วเน็ทครับ

#หมายเหตุ# โหลดบ้านสะดวกแต่ช้า โหลด Colo เร็วกว่า แต่เสียเวลาไปเอาไฟล์

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by kickkok View Post
    โหลดให้เร็วขึ้นกับความเร็วเน็ทครับ

#หมายเหตุ# โหลดบ้านสะดวกแต่ช้า โหลด Colo เร็วกว่า แต่เสียเวลาไปเอาไฟล์
    นั่นน่ะสิ โหลดบ้าน น่าจะคุ้มกว่านะ

OverclockZone Member ez2q2031's Avatar

Quote Originally Posted by dewiez View Post
    BitComet กินแรมนะค้าบ
    เปิดไว้ 7 วัน ตอนนี้มันฟาดไป 200k
    ปิดเมื่อ 7 วันก่อนเพราะไฟดับ T_T
    กินแรมมากครับ จากที่ผมเคยใช้ แรม 1G เหลือแค่ 200 ก่าเมก เป็นบางครั้ง
    แต่ความเร็วนี่กระฉูด เน็ต 512K โหลดได้ประมาณ 56kb/s สูงสุดเคยทำไว้ที่ 71 kb/s แต่ใช้โปรแกรมกระตุกมากๆ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ผมใช้bitcomet0.70 อยุสงขลา เนต1m โหลดเตมที่ก้อ100-115อะครับ เล่นmsnไปด้วย

ทรัพยากรณ์เครื่องแทบจะไม่จำเป็นต้องแรงเลยคับ แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มีเลย ส่วนใหญ่ net สำคัญสุด เพราะเรา downland นี่ใช่ป่ะ แต่ความเร็วก็ต้องสูสีไปด้วยกันนะคับ CPU ไม่เท่าไรยกเว้นเล่นเกมด้วยโหลดด้วย แต่ว่า RAM ต้องถึงนะคับ เช่นถ้าคุณมี RAM ~ 256 windows ใช้ run 80 เปิดโปรแกรม2ตัวๆละ60+70 ก็เป็น210 เหลือ run bit แค่ 46mb คงไม่พอเพราะการ downland ก็คือการ coppy นั่นแหละคับเวลาที่คุณ coppy file คุณจะใช้ Ram สูงมาก แต่โหลดbit อยุ่ที่netถ้าโหลดช้าก็กินramน้อยเพราะความเร็วในการดึงfileน้อยถ้าnetเร็วก็กินเยอะเพราะดึงข้อมูลเยอะคล้ายๆกับเวลาที่คุณตั้งความเร็วในการ burning แผ่น CD-DVDR นั่นแหละคับตั้งน้อยคอมก็ไม่เฉื่อยหรือปรับสุดแต่ramถึงก็ไม่เฉื่อย ส่วนที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับ Seeder แล้วแหละคับว่าคนที่ปล่อย file ให้คุณ net จะแรงเท่าไร เช่นถ้าคุณ net 1m แต่คน seed1คนnetวิ่ง256 ก็คงดึงใด้ไม่เกิน30kb/วิน่ะคับ แค่ถ้าคนseed30คนๆละ10kb ก็วิ่ง300kb/วิ แต่คุณจะโหลดใด้สุงสุดแค่ความเร็วของคุณนั่นก็คือ ประมาณ120-150kb/วินั่นเองคับ ...

OverclockZone Member command234's Avatar

ใหลดบิตคืออะไร อ้า ช่วยบอกหน่อยได้ไหมครับ แบบ ว่าผมเลิกเล่นคอมไปนานเลยเพราะมัวบ้าสาวๆช่วยบอกหน่อยน๊าค๊าบบบ

Quote Originally Posted by command234 View Post
    ใหลดบิตคืออะไร อ้า ช่วยบอกหน่อยได้ไหมครับ แบบ ว่าผมเลิกเล่นคอมไปนานเลยเพราะมัวบ้าสาวๆช่วยบอกหน่อยน๊าค๊าบบบ
    ดูตามลิ้งค์น่าจะให้คำตอบได้ครับhttp://community.thaiware.com/index....owtopic=192975

OverclockZone Member Meteora's Avatar

Quote Originally Posted by Drunk View Post

ขอถามหน่อยคับ

Connectableคืออะไรครับ มีข้อดี-เสียยังไง แล้วปรับตรงไหนเหรอครับ

OverclockZone Member Dosantos's Avatar

Quote Originally Posted by Meteora View Post
    ขอถามหน่อยคับ

Connectableคืออะไรครับ มีข้อดี-เสียยังไง แล้วปรับตรงไหนเหรอครับ
    Connectable คือการเชื่อมต่อกับผู้ที่ รับ-ปล่อย ไฟล์บิต อยู่ในเวลานั้นครับ ถ้าเป็นyesได้ ก็จะทำให้สามารถ รับ-ส่งข้อมูลได้เต็มความสามารถของinternetของเรา
    เช่น มีคนปล่อยไฟล์อยู่20ตน คนที่Connectable yesก็จะเห็น 18-20คนปล่อย แต่คนที่เป็นnoบางครั้ง รับข้อมูลจากคนปล่อยได้แค่8-9คนเท่านั้น

และถ้าเป็นnoยังมีข้อเสียเวลาเราช่วยคนอื่นseed หนะครับ มีคนสามารถดึงไฟล์จาเราได้น้อยค่าratioก็ขึ้นช้า นั่งปล่อยทั้งวันuploadขึ้นนิดเดียว
    แต่คนyes ปล่อยแปปเดียวuploadขึ้นอย่างเยอะครับ

ส่วนการปรับตรงไหนก็
    ตั้งพอร์ตในโปรแกรมโหลดbit เปิดพอร์ตใน firewallและrouter น่าจะyesแล้ว ยกเว้นrouterบางรุ่น นั่งทำให้ตายมันก็ไม่yesครับ รายะเอียด ดูตามwebboardเว็บบิตทั่วไปแล้วกันครับ อธิบายตรงนี้คง น๊านนาน

OverclockZone Member Joyriders's Avatar

อ๋อๆเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member skynew's Avatar

ใช้โปรแกรม utorrent ดีกว่าตัวอื่นเยอะครับ ความรู้สึกส่วนตัวที่เคยใช้ โปรแกมเล็กใช้งานข้องตัว

OverclockZone Member Wizardmans's Avatar

ผมชอบBitSpiritลองใช้ดูนะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks