Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD WD1600YS Raid Edition รุ่นนี้มันต่างจากรุ่นทั่วไปยังไงครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD WD1600YS Raid Edition รุ่นนี้มันต่างจากรุ่นทั่วไปยังไงครับ..

ที่มีต่อท้าย Raid Edition ตามรูปนะครับ ในกลุ่มที่วงสีแดงไว้อยู่..
    Attached Files
    Last edited by hornetpc719; 26 Aug 2007, 14:37:00.

มีแบบ 160G ด้วยหรอ ที่ไหนขายครับ

Comment

ขอเดาครับ
      คิดว่าน่าจะทำ Raid มาให้เลย ไม่ต้องหา Harddisk อีกลูก

อาจจะมี Socket สำหรับต่อสาย SATA จำนวน 2 Socket น่าจะเป็นเช่นนั้นนะ แต่ก็ยังไม่เห็นเหมือนกัน

แบบ 2 in 1 ทำ Raid ให้เลย

ปล. เดานะครับ แต่อาจจะเป็นจริง

Comment

เป็นฮาดดิสที่ ใช้ใน เซิฟเวอ ครับ เห็นว่า

เครื่องธรรมดา ใช้ได้

Comment

Originally posted by Drunk View Post
          ขอเดาครับ
          คิดว่าน่าจะทำ Raid มาให้เลย ไม่ต้องหา Harddisk อีกลูก

อาจจะมี Socket สำหรับต่อสาย SATA จำนวน 2 Socket น่าจะเป็นเช่นนั้นนะ แต่ก็ยังไม่เห็นเหมือนกัน

แบบ 2 in 1 ทำ Raid ให้เลย

ปล. เดานะครับ แต่อาจจะเป็นจริง

มี ช่องต่อสายรูเดียวครับ

ตอนผมไปซื้อ เค้าบอกว่า รุ่นนี้เหมาะแกการต่อ raid

Comment

ปล. รหัส YS มี NCQ และ บัพ 16 m ทุกตัว
            ถ้ารหัส KS จะมี NCQ ในรุ่นที่ความจุ 500 ขึ้นไป

Comment

http://www.westerndigital.com/en/pro...=2&language=en

เมืองไทย เห็นแต่รุ่น RE และ เรพเตอ

Comment

แล้วมันจะเร็วกว่า HD ธรรมดาต่อ Raid หรือปล่าวครับ

Comment

ผมซื้อมาลูกเดียวอ่ะท่าน เลยไม่ได้ต่อ raid

แต่ที่ผมใช้แล้วมันต่างเห็นๆ คือ เงียบกว่า ร้อนน้อยกว่าอีกตัว (SATA2 ซีเกท 160)

ตามในเวบเค้า อธิบายไว้ว่า

RAID-specific time limited error recovery - Improves error handling coordination with RAID adapters and prevents drive fallout caused by extended drive error-recovery processes.

Comment

...รหัสYS มันเหมาะใช้งานแบบ24/7น่ะครับ ประมาณพวกเซิร์ฟเวอร์ เทียบรุ่นได้กับรหัส ESของSeagate
                    แล้วก็มีNQC, ระบบการจัดการพลังที่ดี, รองรับhotswap, buffer 16MB
                    หรือถ้าอยากรู้ลายละเอียดจริงก็ลองไปดูในเวบของWDดูสิครับ

....160G ราคาก็ราวๆ 2,4xx บาท ถ้าจำไม่ผิดมีขายทั้งเซียร์ทั้งพันพิทย์(ประตูน้ำ)เลยครับ
                    Last edited by madcat; 28 Aug 2007, 01:08:07.

Comment

2500YS ผมซื้อมา 2650 ครับ ซื้อสับดาก่อน

Comment

ขอบคุณมากเลยครับ ได้ความรู้มากมาย..

Comment

wd1600ys นี่มันมีอยู่รหัสเดียวใช่มั้ยครับ ไม่ใช่ว่ามีแบบ Raid Edition กับไม่ใช่ Raid Edition หรือเปล่าครับ

Comment

รหัส YS อยู่ในหมวดรุ่น Raid Edition (RE)

ตอนซื้อ ดูฉลากก้อได้ครับ อย่างตัว 250g เขียนในฉลากว่า 2500YS RE16

Comment

แล้วถ้าเอามาต่อraid(ซึ่งตัวผมคิดว่าจะทำraid5)ซื้อแบบธรรมดากับแบบนี้ อันไหนจะเหมาะกว่ากันครับ แล้วแบบysมีดีกว่าแบบอื่นอย่างไรหรอครับ

Comment

Working...
                              X