Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอนผม format Harddisk ของโน้คบุค หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอนผม format Harddisk ของโน้คบุค หน่อยคับ

เครื่องผมเปนวินวิสต้าอ่าคับ format ไม่เป็น อยากลง xp มากเลย ช่วยหน่อยนะคับ ขอละเอียดๆ

ใส่แผ่น XP ลงไป สั่งบู๊ตจาก CD รันไปเลื่อยๆ มันจะมีให้ Format พร้อมลง XP ไปในตัวครับ
    แล้ว Vista ก็จะหายไป แล้ว XP จะมาแทน นะ OK

Comment

ไม่ได้คับ วินวิสต้าใช่แผ่นxp format ไม่ได้คับ หัวข้อinstall มันยังไม่ให้กดเลยอ่า มีคนบอกว่าต้องใช้วิธีอื่นอ่า พวกdosอะคับ

Comment

งั้นลองเอาแผ่น vista ใส่เข้าไปก็สิ้นเรื่อง แล้วสั่งลบทุก partition ออก แล้วค่อย quit ใส่แผ่น xp ต่อเลย จบ

ป.ล. ไม่แน่ใจว่าต้องใช้คีย์ F? ไหนน่ะ มันจะมีสั่งให้บูตจาก cd ได้เลย แล้วก็รอมันแค่นั้นแหล่ะ

Comment

ทำแผ่น starup แทนละกันงับ ได้ทั้งไดร์เอ และซีดีรอม จากนั้นเลือกบูตแล้วใช้คำสั่งดอสจัดการมัน

Comment

ทำไม่เป็น ^^ พอดีโง่ อ่า

Comment

ทำไม่เป็น ^^ พอดีโง่ อ่า ทำไงอะไอแแผ่นนั้น

Comment

1.เปิดเครื่องแล้วช่วงที่กำลังบู๊ทอยู่ให้เข้าไปเซ็ทเป็นบู๊ทที่ซีดีรอม
                2.ใส่แผ่น xp
                3.กด save & exit เครื่องจะบู๊ทใหม่อีกครั้งที่ไดรท์ซีดีรอม
                4.หลังจากที่เครื่องโหลดโปรแกรมที่ต้องใช้เรียบร้อย จะถามว่าต้องการ format ฮาร์ดดิส หรือ แค่ซ่อมแซม xp
                กด format harddisk แล้วทำตามไปเรื่อยๆ ก็จะได้ win xp
                **สิ่งสำคัญครับ..อย่าทำตามที่ผมบอกถ้าคุณไม่มีแผ่นไดเวอร์อุปกรณ์ต่างๆ ของเครื่อง เน้นว่าต้องเป็นแผ่นแยกไม่ใช่แผ่นที่อยู่รวมมากับแผ่น reinstall ของเครื่องนะครับ เพราะในแผ่นนั้นไดเวอร์จะอยู่ในวิสต้าครับ ผมใช้โตชิบาครับไม่แน่ใจว่าของยี่ห้ออื่นจะเป็นอย่างผมหรือเปล่า คือว่าหลังจากเปลี่ยนมาเป็น xp แล้วหาไดเวอร์ลงไม่ได้ ไปหาในเนทก็ใช้ไม่ได้ต้องยกเครื่องไปให้ศูนย์ลงไดเวอร์ให้ครับ ผมขอเค้าก๊อปไดเวอร์เผื่อไว้จะได้ใช้ก็ไม่ยอม ไม่ใช่จะต่อว่าเค้านะครับแต่อาจจะเป็นกฎของเค้าก็ได้ครับ

Comment

คับ...the moo...มันเปนเหตุผลทางธุรกิจนะคับ....เอาเป็นว่าลองหาโหลดไดร์ฟเวอร์เองจะดีก่า...

Comment

Working...
                  X