Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผู้รู้ช่วยอธิบาย CPU intel notebook

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผู้รู้ช่วยอธิบาย CPU intel notebook

ผู้รู้ช่วยอธิบาย CPU intel notebook หน่อยครับ

1.คืออยากทราบว่า
    cpu core dual กับ dual core ต่างกันหรือเปล่า บางทีเรียกสลับกันงงมาก

2.แล้ว celeron รุ่นใหม่เนี่ย รหัส 5xx มันเทียบเท่ากับ core dual เลยหรือเปล่า
    เพราะคนขายบอกว่ารุ่นใหม่ดีกว่าเดิมประสิทธิภาพดีเท่ากัน เพราะมี หน่วยความจำ 1m เท่ากันความเร็วเท่ากันด้วย

3.ถ้าอย่างนั้นเทียบกันกับ amd 64 bit ได้เปล่า เห็นว่า celeron รหัส 5xx เป็น 64bit

4.คือว่าตอนนี้ราคาโน๊ตบุ๊กที่เป็น cpu core dual กับ celeron ขายราคาพอๆกันเลยอยากทราบข้อดีข้อเสียต่างกันดีกว่ากันบ้างตรงไหนจะได้เลือกรุ่นโน๊ตบุ๊กได้ถูก

5.แล้วถ้าไปเล่นพวก core2 dual จะต่างกันมากไหม

6.สุดท้ายแนะนำเครื่องโน๊ตบุ๊กหน่อยครับใช้งานทั่วไป maltimedia อินเทอร์เน็ต เล่นเกมส์ออนไลน์บ้างเช่นปังย่า ถ้าเล่น GEได้ก็ดี
    ตอนนี้มีงบประมาณสองหมื่น แต่ห้ามเกิน สองหมื่นเจ็ดนะ

มีดูไว้อยู่ดังนี้ ดีหรือเปล่า ช่วยคอมเม้นต์หน่อยนะครับ เป็นไวล์สกีนหมด

จอ 14"
    lenovo y400 core duo / 512m / Gm950 อันนี้เป็นรุ่นสองหมื่นนิดๆรุ่นถูกสุด

benQ joybook p41 / amd64bit / 512m /ati x1100 / อันนี้ยังไม่ทราบราคาแต่ว่าน่าจะไม่เกิน 2 หมืนเจ็ด

-----------------

จอ 15.4" มี

FUJITSU life book a3110 / amd64bit / 512m /ati x1150 / ตัวนี้ประมาณสองหมื่นเจ็ดกว่าๆร้านถูกสุดในเน็ตที่เคยเห็นใครทราบราคาบอกด้วยนะครับ รับประกัน 3 ปีเลย วัสดุการประกอบดูสวยดี

toshiba a100 a1001t / core duo / 512m / ati m200 / 1y ราคาเห็นทั่วไป 23900 และถูกสุด 21900

asus x51r16dsm120c / celeron m 520 / 1g /ati x1100 / 2y ราคาไม่รวมvat 20900 มองรุ่นนี้เป็นอันดับแรกๆก่อนเพราะมันถูกดี อื่นๆช่วยแนะนำหน่อยครับ

-----------------

ขอบคุณครับ

Comment

ความรุ้ๆๆ

Comment

แวะมา จดๆๆ
        ขอบคุณท่าน chienthegooners ครับ

Comment

Working...
        X