Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องUBCได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องUBCได้มั้ยครับ

ไม่รู่ว่าจะถามในห้องนี้ได้มั้ย Modอย่าเพิ่งลบละกันนะครับ อาจมีประโยชน์กับบางคน
    คือที่บ้านของเพื่อนๆหลายคน คงติดUBCกัน(ตอนนี้เปลี่ยนเป็นTrueVision) ถ้าเป็นระบบจานดาวเทียม ส่วนใหญ่เวลาฝนตกก็จะดูไม่ได้กันใช่มั้ยครับ สัญญานหาย
    แต่ของผมไม่รุ้เหมือนบ้านอื่นมั้ย ถึงฝนไม่ตกบางครั้งมันก็ไม่มีสัญญาน อย่างตอนที่พิมพ์อยู่นี่ ก็ไม่มีสัญญานแล้ว ท้องฟ้ามันก็ปกติ ไม่มีวี่แววของฝน เคยโทรถามทางศูนย์ เค้าบอกว่าถ้าครึ้มฟ้าครึ้มฝน จนถึงฝนตกหนัก สัญญานอาจหายได้ แต่ของผมนี่ดิ ฟ้าปกติสัญญานก็หาย เคยให้ช่างทางศูนย์มาย้ายตำแหน่งของจานรับสัญญาน คือจานผมมันอยู่หลังตึก(บ้านเป็นอาคารพานิชย์) ชั้น3(บ้านมัน5ชั้น) ตรงข้ามหลังตึกก็เป็นอาคารพานิชย์5ชั้นเหมือนกัน(คือหลังชนกัน) ผมคิดว่า มันน่าจะอับสัญญานคือจานมันอยู่ต่ำไป ตึกบัง ช่างที่ศูนยืบอกไม่เกี่ยว สัญญานมาถึงอยู่แล้ว เลยไม่ย้ายให้ เลยอยากถามเพื่อนๆว่า เคยมีอาการสัญญานหายแบบผมมั้ย ถึงฝนจะไม่ตกอะ

ปล. อีกอย่างคือเคยเป็นแบบนี้มั้ยคือภาพจะหายไปเฉยๆแต่สัญญานยังมี ประมาณว่าเครื่องรับสัญญานแฮงก์ ทางศูนย์ก็จะบอกให้ถอดปลั๊กออกแล้วเสียบใหม่ภาพก็กลับมาปกติ อาการนี้ผมเป็นเฉลี่ยแล้วสัปดาห์ละ 3-4ครั้ง ทางศูนย์บอกเรื่อกปกติ ผมเคยขอเปลี่ยนเครื่องรับใหม่เค้าไม่เปลี่ยนให้ บอกเครื่องมันไม่เสีย
    และที่ผมสังเกตุอีกอย่าง ไม่รู้คิดมากไปป่าว เวลามีถ่ายทอดสดฟุตบอลลีกต่างประเทศ ฝนจะตกหนักยังไง สัญญานก็ไม่หาย เออ แปลกดี แต่ก็ดีครับ

ขอบคุณครับ

สัญญานบอลมักจะแรงเป็นพิเศษ.........เง้อ

ลองทำความสะอาดตรงบริเวณที่ต่อสายสัญญานดูครับ
    หรืออาจจะเป็นที่สายสัญญานหักหรือขาดใน ลองไล่สายดูครับ(กรณีนี้เพื่อนผมเคยเป็น)

Comment

ย้ายไปติดชั้น 5 เลยครับ หาที่โล่งๆหน่อย ถ้าช่างที่ศูนย์มันไม่ทำให้ก็หาช่างที่อื่นมาทำให้ครับ

Comment

ตรงติดตั้งจานเป็นจุดอัพจริงๆครับ ย้ายไปให้สุงที่สุดอ่ะครับ และที่ตัวอุปกรณ์อาจมีปัญหาด้วยก็ได้ แต่ดีแล้วครับที่ยังดูบอลต่างประเทศได้

Comment

บ้านผมไม่เป็นครับ บางทีฝนหนักๆ ยังไม่หายเลย

Comment

ผมก็เพิ่งติดเมื่อวานนี้เองครับ ดูตอนช่างเขาติดตั้งด้วย

เวลาเขาหันจาน เขาจะดูที่ ทีวี มันจะมีตัวบอกสัญญานที่ได้รับ 2 แถว

คือแถวบน คือ ความแรงของสัญญาณ ตัวนี้จะบอกเกี่ยวกับว่าจานตรงกับจานมากน้อยขนาดไหน (ตัวนี้เขาติดตั้งให้ผม แล้วล็อกตรงความแรงสัญญาน 99%)

แถวล่าง คือคุณภาพสัญญาณ ผมสังเกตุว่ามันจะขึ้นทีหลัง ถ้าความแรงสัญญาณแถวบน ลดลงต่ำกว่า 92% คุณภาพสัญญาณจำลดลงเหลือ 0%

*ความแรงของสัญญาณ จะอยู่เต็มตลอด เพราะว่ารับสัญญานได้ตลอด จะไม่วิ่งขึ้นวิ่งลง ถ้าจานไม่สั่นหรือหันไปหันมา

**คุณภาพของสัญญาณ (แถวล่าง) ตัวนี้จะเป็นตัวบ่งบอกว่าคุณจะสามารถรับชมได้หรือไม่
            ถ้าเต็ม100% คุณจะรับภาพได้ชัดเจนปกติ
            ถ้า ขึ้น 50 % ภาพและเสียงอาจจะกระตุก
            ถ้า เป็น 0% จะขึ้นกลางจอว่า กำลังค้นหาสัญญาน หรือสัญญานไม่มี ทั้งๆ ที่ ความแรงสัญญาณ (แถวบน) จะเต็ม 100% ก็ตาม

จาน UBC เขาตั้งจานเอียงก็จริง แต่ถ้าดูจากมุมสะท้อน ระหว่างตัวรับสัญญาณ กับจานแล้ว ดาวเทียมจะอยู่เกือบ 90 องศาเลยทีเดียว หรือ เกือบอยู่กลางหัวกระบาน อิอิอิ

ปล. เล่าตามประสบการณ์ครับ

Comment

ไม่มีตังติดกะเค้า -*-

Comment

เป็นเหมือนกันครับ ฝนตกนี่ดูไม่ได้เลย (เมื่อวานดูบอลด้วย อดดูครึ่งหลังเลย ) แถมช่างยังไปตั้งจานไว้ใต้กันสาดอีกน้ำลงจานพอดีเลย เซง

Comment

เย้ ฝนตก ไม่มีสีญญานอีกแล้ว ดูหนังโป๊แทนก็ได้วะ

Comment

ผมก็เคยเป็นนะเมื่อก่อน สัญญาณหายอย่างบ่อย แต่หลังๆมานี่ (8-9เดือน) อาการไม่ค่อบเป็นแล้วครับ หายเองอย่างไม่ทราบสาเหตุครับ สงสัยเมื่อก่อนโดนของ เอิ๊กๆ

Comment

อยู่ที่ฝีมือช่างครับ มีเทคนิคมากมายในการปรับหน้าจากกับตัวรับ เห็นบางรายเอาจานดำที่รับดาวเทียมทั้วไปมารับUBC เห็นเค้าอ้างว่าฝนตกก็ดูได้

แต่ยังไงลองโทรไปที่call centerแล้วถามว่ามีช่างเจ้าอื่นอีกหรือเปล่า (แต่ไม่น่าจะได้เพราะมีเจ้าที่ผูกขาดในพื้นที่อยู่)

และลองเอาเครื่องไปเปลี่ยนที่ศูนย์ใหญ่ดูครับ ยกไปเองเลย
                      Last edited by THM; 28 Aug 2007, 14:08:54.

Comment

ตำแหน่งของหน้าจานอาจจะเคลื่อนน่ะครับ คงต้องตามช่างมาปรับแล้วล่ะ ถ้าไม่มีสิ่งกีดขวางใดๆก็ควรได้สัญญาณเต็มครับ ถ้าไม่เต็มหรือต่ำมากๆก็คงต้องย้ายจุดติดเอา

ส่วนเครื่องรับร้อนจน Hank เป็นไปได้ครับ ลองสำรวจดูว่าจุดที่วางมันอับเกินไปไหม ถ้าเป็นตู้แบบปิดก็มีโอกาส Hank ง่ายกว่าครับ อาจจะย้ายมาวางบนทีวีน่าจะช่วยได้

ทั้ง 2 กรณีถ้าติดต่อศูนย์ย่อยก็เปลี่ยนไปติดต่อศูนย์ใหญ่แทนครับ ร้องเรียนว่าศูนย์ย่อยบ่ายเบี่ยงไม่แก้ปัญหาให้

Comment

เค้าว่าช่วงนี้มันยกเลิกลิขสิทธิ์การถ่ายทอดสดม่ะช่ายหรอเคเบิ้ลอ่ะ
                          สงสัยมีคนไปยกเลิกเคเบิลเยอะมากมายแน่นอน

Comment

ผมก็เคยเจอ บ้านญาติ .. แค่ ฝนตั้งเค้า ก็หายแล้ว ตรงนี้ มีอยู่ หลายสาเหตุเหมือนกัน
                            เช่น
                            - อุปกรณ์คุณภาพหรือประสิทธิภาพไม่ถึง .. เช่นจานใบเล็กไป เป็นขนาด 45 cm - 60 cm แทนที่จะเป็น 75 cm หรือ LNB ที่อยู่หน้าจาน อาจจะเป็นรุ่นที่ gain ต่ำ สัญญาณรบกวนเยอะ หรือเริ่มเสือม/เสียแล้ว... ตรงนี้ คงยากหน่อยที่ทาง True จะแก้ไขให้ (แต่เพื่อนผม ก็เคย มีช่างของ True เปลี่ยน LNB ให้นะ เพราะสัญญาณ ไม่ดี พอเปลี่ยนก็ใช้งานได้ปกติ)
                            - ต่ำแหน่งติดตั้งไม่ดี. เช่น มี แนวโลหะ สิงกิดขวางเยอะ หรือมีพวกเครื่องส่งสัญญาณ อย่างเสาวิทยุโทรศัพท์มือถึอ หรือ อยุ่ใกล้ๆ ปกติ จาน UBC จ่อที่ Thaicom 5 ในกทม. น่าจะมีมุมเงยจากพื้นประมาณ 60 องศา (มุมกวาดอยู่ที่ 240 องศาจากทิศเหนือ ต้องดูจากเข็มทิศ) ลอง เล็งๆดูครับ ว่าไม่บังจริงหรือเปล่า
                            - ช่างขี้เกียจ... แบบติดๆไปพอให้ดูได้ แต่ไม่ได้หา มุม ที่ได้สัญญานสูงสุด .. เพราะแต่ละพื้นที่ พิกัดต่างกัน มุนจะไม่เท่ากัน มุนคำนวนมาค่าหนึ่ง ติดตั้งจริงอาจจะมีคลาดไปนิดหน่อย อันนี้คงต้องว่ายวานให้เขา ปรับให้แรงๆหน่อยเถอะ... หรือไม่ก็ต้อง จ้างช่างทั่วไปมาปรับให้
                            - ในช่วงที่มาปรับ เป็นช่วงที่ดาวเทียมเคลื่อน .. หรือที่เขาเรียกๆกันหว่า Sun Outage ตรงนี้เว็บไซต์ของ Thaicom จะมี List อยู่ว่า ช่วงไหน จะเกิด Sun Outage ถ้าเกิดช่าง มาติดตั้งหรือปรับ ให้ ในช่วง Sun Outage พอดี.. สัญญาณที่ได้จะแกว่งไปมา ทำให้หาจุดที่สัญญาณสูงสุดไม่ได้.. พอเลยช่วง Sun Outage ไปจึงไม่ได้มุมที่สัญญาณแรงสุด จึงเป็นที่มาของการที่สัญญาณอ่อน
                            Last edited by tasanakorn; 28 Aug 2007, 16:39:59.

Comment

บ้านคุณไม่ตกแต่ที่อื่นตกครับ

Comment

Working...
                              X