Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยู่ดีๆคอมดับครับ เป็นเพราะสาเหตุใดได้บ้าง ช่วยตอบหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยู่ดีๆคอมดับครับ เป็นเพราะสาเหตุใดได้บ้าง ช่วยตอบหน่อยครับ

เมื่อ3-4วันก่อนเพิ่งเริ่มอาการครับ คือเปิดใช้งานปกติ เล่นเนต msn ดูเวปไปเรื่อยๆ ซักพักไฟก้ดับลงไปดื้อๆ เปิดใหม่ก้อไม่ติด ต้องรอซักพักแล้วถึงจะเปิดติดเป็นอยู่ 2 รอบเรยปิดเครื่องนอน รุ่งขึ้นก้อใช้งานได้ปกติเปิดประมาณ 10-12 ชม. แล้วเมื่อวานก้อเปนอีกครับ อาการเดิม รบกวนให้ความเห็นหน่อยครับ ขอบคุณครับ
    ป.ล. ไม่ได้ใส่อุปกรณ์เพิ่มเรยนะครับ ปกติมี แรม 512/400 2 ตัว hd 2ลูก การ์ดจอ 1 ตัว

เล่นอยู่ดีๆแล้วดับเอาดื้อ

1.ดับวูบไปเลยเหมือน Shutdown แต่พอทิ้งไว้นานๆก็เปิดได้ใหม่ - อาการนี้ส่วนมากเกิดจาก Power supply มีปัญหาอ่ะครับมันใกล้เสียแล้ว หรืออาจจะเสียแล้วก็ได้ ลองหา Power ตัวอื่นมาเปลี่ยนแล้วลองใช้ดูครับ

2.ดับวูบแต่ ไฟ Power LED (ไฟสีเขียว)ยังค้างอยู่ หรือดับแบบรีสตาร์ท - ตรงนี้ส่วนมากเกิดจาก CPU ร้อนเกินไป ถ้าในกรณีนี้ลองดูว่าพัดลม CPU หมุนอยู่รึป่าว ขาล็อคฮีตซิงค์หักมั้ย ฮีตซิงค์ CPU ยังติดแน่นอยู่เหมือนเดิมรึป่าว

Comment

ขอบคุณครับจะลองดู

Comment

ลองดู poersupply เวลามันช็อดแล้วบอร์ดโดนด้วยนี่น้ำตาร่วง

Comment

เอ่อออ ไฟ power LED สีเขียวที่อยู่ตรงcase ใช่ป่ะฮะ ของผมมันไม่ติดตั้งแต่เปิดเครื่องแล้วอะฮะ สงสัยหลอดจะขาด เหอๆ

Comment

Working...
          X