Announcement

Collapse
No announcement yet.

Convert หนัง AVI->DVD ระหว่าง AMD,Intel ต่างกันมากไหม?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Convert หนัง AVI->DVD ระหว่าง AMD,Intel ต่างกันมากไหม?

พอดีเท่าที่หาข้อมูลมา Intel นั้น Convert หนังได้ดีกว่า AMD (ไม่รู้ว่าที่ฝรั่งใช้คำว่า Encode นั้นตรงกับการแปลงไฟล์ AVI -> DVD แบบที่ผมต้องการไหมครับ) แต่ที่นี้ผมอยากทราบว่าเวลาใช้งานจริงมันต่างกันมากไหม?

AMD-> X2 6000+
    Intel-> E6750
    (ดูจากราคาค่าตัวใกล้ๆกันน่ะครับ)

Ram DD2 bus 800 Size 1G.x2 (รุ่นธรรมดา)
    HDD ธรรมดา (ไม่ Raid)
    (การ์ดจอไม่น่าเกี่ยว)

แปลงไฟล์ AVI ความยาวประมาณ 180 นาที ( 3 ชม.) ไปเป็น DVD สำหรับขึ้นแผ่นเปิดด้วยเครื่องเล่นรุ่นเดิมๆได้ (รุ่นที่มันไม่ได้ระบุ DivX ไว้น่ะครับ)

ใครพอจะช่วยบอกเวลาที่ใช้ได้บ้างครับว่า Intel ใช้เวลาเท่าไหร่ AMD ใช้เวลาเท่าไหร่?

เรื่องการเข้ารหัสไฟล์ VDO ต่างๆ

ยกให้ Intel ครับของเค้าดีจริงๆ !!

Comment

อ่า.... ผมอาจถามไม่เข้าประเด็น
      คือ ผมอยากรู้ว่า มันต่างกันมากน้อยแค่ไหนน่ะครับ จะเอามาประกอบการตัดสินใจซื้อเครื่องน่ะครับ
      ถ้าต่างกันมากจนถึงจุดที่ผมว่าจ่ายแพงแต่คุ้ม ก็จะหันมาคบ Intel แต่ถ้าต่างกันแต่ไม่มากจนดูแล้วคุ้มเม็ดเงิน ก็จะหันมาคบกับ AMD แทนน่ะครับ

ปล. งานอดิเรกหลักผมคือแปลง anime ขึ้น DVD แล้วเอาไปเปิดดูทีหลัง อ่ะครับ = =a ส่วนคอมที่ใช้งานบ่อยๆ และ ใช้นานๆ ก็เล่นเกม online น่ะครับ (แต่มันก็เป็นงานอดิเรกอันดับสอง) คล้ายๆกับคำพูดที่ว่า อะไรที่ใช้บ่อยๆมักไม่สำคัญ อะไรที่สำคัญมักใช้ไม่บ่อย น่ะครับ เวลาซื้อคอมฯผมเลยต้องเอาประเด็นเรื่องนี้มาประกอบด้วยอ่ะครับ ^^;;

Comment

ถ้าเกี่ยวกับการเข้ารหัสวิดีโอ
        Celeron D ทำได้ดีกว่า Sempron พอสมควร
        Pentium 4 เร็วกว่า Athlon 64 อย่างเห็นได้ชัด
        Pentium D พอๆกันหรืออาจเหนือกว่า Athlon x2 อยู่นิดหน่อย
        Core 2 ไม่ต้องพูดถึง ต่อให้ FX62 หรือ X2 6000+ ยังไงก็ตามไม่ทันต่อให้ OC มาแล้วก็เถอะ

แต่ถ้า Encode ไปพร้อมๆกับ เล่นเกมส์ออนไลน์ (ทำงานแบบ Mutitask)
        Celeron D กับ Sempron เน่าทั้งคู่
        Pentium 4 HT ทำได้ดีกว่า Athlon 64 (ถ้าทำงานหนักมากๆเป็น64จะแฮงค์ไปเลย)
        Pentium D ต้องยอมแพ้ ในกรณีการทำงานนี้ ยอมรับ Multitask Athlon x2 เหนือกว่า
        Core 2 ก็ยังขาดลอยเหมือนเดิมครับ อิอิอิ งานนี้ AMD ปวดหัวเลย

(จะถูกฝั่ง AMD เกลียดเอามะนี่.........กำ -_-" )
        Last edited by YetiBoy; 27 Aug 2007, 11:06:45.

Comment

Originally posted by xmodule View Post
          อ่า.... ผมอาจถามไม่เข้าประเด็น
          คือ ผมอยากรู้ว่า มันต่างกันมากน้อยแค่ไหนน่ะครับ จะเอามาประกอบการตัดสินใจซื้อเครื่องน่ะครับ
          ถ้าต่างกันมากจนถึงจุดที่ผมว่าจ่ายแพงแต่คุ้ม ก็จะหันมาคบ Intel แต่ถ้าต่างกันแต่ไม่มากจนดูแล้วคุ้มเม็ดเงิน ก็จะหันมาคบกับ AMD แทนน่ะครับ

ปล. งานอดิเรกหลักผมคือแปลง anime ขึ้น DVD แล้วเอาไปเปิดดูทีหลัง อ่ะครับ = =a ส่วนคอมที่ใช้งานบ่อยๆ และ ใช้นานๆ ก็เล่นเกม online น่ะครับ (แต่มันก็เป็นงานอดิเรกอันดับสอง) คล้ายๆกับคำพูดที่ว่า อะไรที่ใช้บ่อยๆมักไม่สำคัญ อะไรที่สำคัญมักใช้ไม่บ่อย น่ะครับ เวลาซื้อคอมฯผมเลยต้องเอาประเด็นเรื่องนี้มาประกอบด้วยอ่ะครับ ^^;;

ระยะเวลาการเข้ารหัสวิดีโอขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัยครับ ทั้ง ประเภทFormat, ความละเอียด, อัตราการเซ็ตเฟรมเรต, bitrate, อื่นๆอีก มันไม่สามารถบอกมาเป็นตัวเลขได้ครับ
          แต่ถ้าต้องการความเร็วและประสิทธิภาพทางด้านนี้จริงๆ ยังไงผมก็แนะนำ Intel ครับ เคยเปรียบเทียบกับเพื่อน เห็นมากับตา E2140 ของผม Encod AVI และ DivX ได้เร็วกว่า X2 3800+ ของเพื่อนผม อยู่มากพอสมควรเลยทีเดียว

ไม่ต้องถึงกับเล่นของแพงหลอกครับ แค่ Core 2 ระดับกลางๆ ก็แรงมากแล้ว
          ของผม E2140 + บอร์ด Asus P5ND2 SE ยังไม่ถึง 5000 เลย แต่แรงกว่า X2 3800+ DFI NF4II-Ultra ซึ่งราคาเกือบ 7000 ของเพื่อนผมอีก
          Last edited by YetiBoy; 27 Aug 2007, 11:24:48.

Comment

Working...
          X