overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 9 of 9

Thread: อุณหภูมิ MainBoard 188 องศา!!!

OverclockZone Member bluelink's Avatar

Default อุณหภูมิ MainBoard 188 องศา!!!

เอาประสบการณ์มาเล่าให้ฟังครับ คือเมื่อวานนี้ผมเอาเมนบอร์ดตัวใหม่ (P5B Deluxe) ที่พึ่งซื้อมาจากห้อง market มาลงวินโดว์ พอลงเสร็จ ผมก็ลงโปรแกรม Asus Probe II เพื่อเชคอุณหภูมิ แล้วก็ลงโปรแกรมอื่นไปเรื่อยๆ แต่พอลงเจ้า NOD32 ตัวใหม่ ที่เป็น Beta ver. เสร็จแล้ว Probe ดังครับ ดูอุณหภูมิปรากฏว่า อุณหภูมิเมนบอร์ดขึ้นไป 188 องศา!!! ทั้งๆ ที่เพิ่ง OC ไปนิดเดียวเอง

ตกใจอย่างแรงครับ เลยรีบ Shutdown แล้วลองมองเข้าไปในเคส (ดมกลิ่นไปด้วย) ก็ไม่มีควันหรืีอกลิ่นไหม้อะไร ผมก็เลยเปิดใหม่แล้วไปดูใน Bios เอา เผื่อว่าโปรแกรม Probe มันจะเพี้ยน แต่อุณหภูมิเมนบอร์ดใน Bios ดันอยูที่่ -90 องศาซะงั้น (ซิ้งพัดลมนะเฟ้ย ไม่ใช่น้ำแข็งแห้ง หรือไนโตรเจนเหลว) พอเข้าวินโดส์ เปิด Probe ก็ยังอยู่ที่ประมาณ 180 กว่าองศาอยู่ดี ผมเลยจัดการเอาเจ้า NOD32 ตัว beta นี่ออก เพราะคิดว่าสาเหตุน่าจะมาจากเจ้านี่ แล้วก็ up Bios ใหม่ (แต่ก็ตัวเดิมกับที่มีอยู่นั่นแหละ)

พอไปเชคใน Bios อีกครั้งก็หายครับ กลับมาอยู่ที่ประมาณ 45 องศา แล้วกลับไปลงโปรแกรมตามปกติ ใช้ NOD32 ตัวเดิมนี่แหละดีแล้ว ไม่มีปัญหา

ไหนๆ แล้ว ถามเพิ่มเติมเลย ว่ามีสาเหตุอะไรที่ทำให้ Bios เพี้ยนได้บ้างครับ เมื่อก่อนผมเคยเพี้ยนตอนที่ OC หนักๆ แต่เพิ่งเคยเจอว่าเพี้ยนจากโปรแกรมบนวินโดว์นี่แหละ พวกโปรแกรม Beta ver. นี่ไว้ใจไม่ได้จริงๆ วันหลังรอตัวเต็มแล้วค่อยใช้ดีกว่า เจอแบบนี้หัวใจจะวายเอา

ถ้ามันเป็น 188 องศาจริงๆ ผมว่าคุณโดนย่างเป็นคนแรกแน่ๆ...........เหอเหอเหอ

OverclockZone Member pod's Avatar

น่าจะมีคนสร้างประสบการณ์ใหม่อย่างนี้บ้างนะครับ

-ลง NOD32 เสร็จปุ๊บ เกิดเปลวไฟประทุมาจากไนเคสของผม ไฟลุกโหมอย่างรวดเร็ว แล้วผมก็ยืนมองเปลวไฟที่เปล่งแสงสว่างสวยงามที่กำลังลุกโหมคอมของผมอย่างตื่นตลึง 5นาทีผ่านไปคอมผมกลายเป็นเศษธุรีกองสีดำ

-ผมใช้น้องผมลง NOD32 ให้ในระหว่างที่ผมยืนทานไอติมอยู่ ผมก็ดูน้องมันลง NOD32 ไปด้วย หลังจากมันลงเสร็จ 5-6 วินาที ตู้มมมมมมมม เพียงเศษเสี้ยววินาทีหลังจากที่เกิดเสียงระเบิดขึ้น ร่างน้องผมลอยกระเด็นผ่านหน้าผม พุ่งทะลุประตูออกไปข้างนอก ผมงงตาค้าง เหลือบไปที่คอมของผม คอมหายไป แต่รอบๆห้องกับมีเศษวงจรอิเล็คทอนิคกระจัดกระจายไปทั่วทั้งห้อง และ ตลบ อบอวน ไปด้วยควันเขม่า
    Last edited by YetiBoy; 27 Aug 2007 at 12:29:06.

Quote Originally Posted by YetiBoy View Post
    น่าจะมีคนสร้างประสบการณ์ใหม่อย่างนี้บ้างนะครับ

-ลง NOD32 เสร็จปุ๊บ เกิดเปลวไฟประทุมาจากไนเคสของผม ไฟลุกโหมอย่างรวดเร็ว แล้วผมก็ยืนมองเปลวไฟที่เปล่งแสงสว่างสวยงามที่กำลังลุกโหมคอมของผมอย่างตื่นตลึง 5นาทีผ่านไปคอมผมกลายเป็นเศษธุรีกองสีดำ

-ผมใช้น้องผมลง NOD32 ให้ในระหว่างที่ผมยืนทานไอติมอยู่ ผมก็ดูน้องมันลง NOD32 ไปด้วย หลังจากมันลงเสร็จ 5-6 วินาที ตู้มมมมมมมม เพียงเศษเสี้ยววินาทีหลังจากที่เกิดเสียงระเบิดขึ้น ร่างน้องผมลอยกระเด็นผ่านหน้าผม พุ่งทะลุประตูออกไปข้างนอก ผมงงตาค้าง เหลือบไปที่คอมของผม คอมหายไป แต่รอบๆห้องกับมีเศษวงจรอิเล็คทอนิคกระจัดกระจายไปทั่วทั้งห้อง และ ตลบ อบอวน ไปด้วยควันเขม่า

ถ้าเป็นอย่างนี้จริง NOD32 คงจะไม่ใช่ Anti Virus แล้วล่ะมั้ง...... -_-"

น่าจะหนักกว่าไวรัสอีก ถึงขั้นอาชญากรเลยก็ว่าได้

(มีสักกี่คนที่ Quote กระทู้ตัวเอง.........กำก็ตรูนี่หว่า)

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

สงสัยเป็นสัญญาณของความแรง....

OverclockZone Member zman's Avatar

แรงจิงๆ

OverclockZone Member bluelink's Avatar

ถ้าลงปุ๊บคอมระเบิดนี่ผมคงเหลือชิ้นส่วนไม่ครบแหงๆ เคยอย่างมากสุดก็ Power ไฟแล้บ เห็นเปลวไฟพุ่งออกมาเลย ดีที่ข้างหลังมีแต่กำแพง

มาลองคิดๆ ดู จะมีใครทำโปรแกรมที่ลงแล้วทำให้คอมระเบิดได้มั่งรึเปล่าน๊า ถ้ามีจริงคงน่ากลัวพิลึก

Quote Originally Posted by bluelink View Post
    ถ้าลงปุ๊บคอมระเบิดนี่ผมคงเหลือชิ้นส่วนไม่ครบแหงๆ เคยอย่างมากสุดก็ Power ไฟแล้บ เห็นเปลวไฟพุ่งออกมาเลย ดีที่ข้างหลังมีแต่กำแพง

มาลองคิดๆ ดู จะมีใครทำโปรแกรมที่ลงแล้วทำให้คอมระเบิดได้มั่งรึเปล่าน๊า ถ้ามีจริงคงน่ากลัวพิลึก

ถ้ามีอย่างนั้นจริงๆผมว่าคงไม่ใช่แค่น่ากลัวพิลึกอย่างเดียวหรอกครับ.............. -_-"
    Last edited by YetiBoy; 27 Aug 2007 at 13:56:31.

Bookmarks

Bookmarks