Announcement

Collapse
No announcement yet.

overclock การ์ดจอ มีผลเสียในระยะสั้นและนาวหรือไม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• overclock การ์ดจอ มีผลเสียในระยะสั้นและนาวหรือไม่

ผมอยากถามท่านๆว่าการ์ดลากเต็มสูบโดยมี*ความเสถียร*นี่ นานๆเข้ามีผลเสียต่อการ์ดจออย่างไรบ้างครับ มันจะทำให้ภาพกระตุกรึเปล่าเพราะผมเล่นdotaตอนยังไม่ocรู้สึกลื่นตา พอocรู้สึกภาพมันเร่งๆ กระคุกๆ ดูไม่สบายตานัก แต่ผลbenchmarkได้ค่าสูงขึ้น แล้วจุดที่เราควรหยุดoc hardwareนั้นๆเราดูที่อุณหภูมิเพียงอย่างเดียวหรือเปล่าครับ หรือดูที่อย่างอื่นด้วย
    ตอนนี้ผมoc spark7600gs ddr3 ไปได้540/1500 อุณหภูมิปกติอยู่ที่45-48 ขณะรันสูงสุดประมาณ60ครับ ควรลากต่อไปดีมั้ยครับ

ผลเสียมีแน่นอนครับ อายุการใช้งานสั้นลงครับ นึกถึงเป้นคนนะ สมมติระยะทาง 10 กิโล คนนึงเดิน คนนึงวิ่ง ใครต้องหยุดก่อน ก็ต้องคนวิ่งอยู่แล้ว เพราะฝืนร่างกาย

ดูที่อุณหภูมิก็ส่วนหนึ่งครับ แต่ดูที่ภาพด้วย ว่าเริ่มแตก เริ่มเปนเส้นๆหรือยัง (เหมือนที่ผมเป้น แค่ 50 กว่าองศา ซึ่งไม่ได้ร้อน แต่ภาพแตก ก็หยุด)

รันสงสุด 60 จะลากต่อหรือไม่ลากก็แลว้แต่เลยครับ ขึ้นอยู่กับความพอใจ ถ้าไม่ไช้งานอะไรหนักเกินไปก็ไม่ต้องคล็อคดีกว่าครับ เปลืองไฟด้วย

Comment

ลากไปกับใช้งานจริงมันต่างกันนะครับ ที่ถามว่ามีผลเสียมั๊ย มีแน่นอนครับ

ช้าเร็วแล้วแต่ดวงครับ เอาเป็นว่าลากไปดูการใช้งานด้วย ถ้าใช้แล้วอยู่ในระดับที่น่าพอใจ

ก็ ok แล้วครับ ดีกว่า ลากไปไกล ทำไรไม่ได้ ได้แต่คะแนน ต้องดูหลาย ๆ อย่าง

อย่าดูแต่อุณหภูมิอย่างเดียว ดูคุณภาพที่ได้ด้วย ขอให้โชคดีนะครับ

Comment

9600turbo ลากมา2ปีกว่าแล้วพ่อคุน ลากไม่เวอคงไม่เปนไรหรอก

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
          9600turbo ลากมา2ปีกว่าแล้วพ่อคุน ลากไม่เวอคงไม่เปนไรหรอก

ไม่แน่อาจจะเป็นปีที่ 3 นะครับ 55+

Comment

อย่าลากดีที่สุดถ้าไม่จำเป็น(ถ้าเล่นเกมด้วยไม่oc ภาพรองรับอยุ่แล้วก้ออย่าocเลยคับ เดวจะหม่องไว)

Comment

Working...
            X