Announcement

Collapse
No announcement yet.

Asus P5LD2 SE/C 2.0 ใส่Harddisk ที่มี NCQ ได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Asus P5LD2 SE/C 2.0 ใส่Harddisk ที่มี NCQ ได้ไหมครับ

ตามกระทุ้เลยครับ ไม่ทราบว่าใส่ได้หรือเปล่าพอดีจะซื้อใส่อ่ะครับ เห็นว่ามันเร็วกว่าตัวธรรมดาอ่ะ
    หรือถ้าใส่ไม่ได้ต้องไปใช้ชิปเซ็ตรุ่นไหน กรุณาบอกด้วยครับ

ได้ครับ NCQ มันจะเปิดใช้งานเอง หาก HDD ตัวนั้นมี NCQ นะครับ

อีกอย่างผมเคยใช้ Mainboard รุ่นนี้อยู่กับ HDD ของ Seagate ST3250310AS ซึ่งมี NCQ ก็เลยมานั่งยันว่าใช้ได้แน่นั่งครับ

นั่งยันเพราะนั่งพิมพ์ แน่นั่งก็นั่งพิมพ์เช่นกันครับ ปล่อยมุขจบ้างแหะ ๆ

Comment

P5LD2 SE เซาท์บริดเป็น ICH7 ครับ ลงไดร์เวอชิบเซ็ตแล้วใช้ NCQ ได้เลย

ต่างกับตระกูล ICH8 ครับ ที่ต้องเป็น ICH8R ถึงจะใช้ NCQ ได้

ถ้าเป็น ICH8 ต้อง MOD ไดร์เวอ หรือต้องใช้บอร์ดรุ่นที่มีชิบพวก Jmicron

Comment

ตอนนี้ผมใช้ P5B Southbridge เป็น ICH8 ก็ยืนยันว่ามี NCQ เหมือนกันครับ แถมใช้ Driver ตัวเดียวกันได้อีก

Comment

Working...
        X