Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ wireless lan ที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ wireless lan ที

พอดีที่ทำงานติดแต่เน็ตไร้สาย เลยไม่รู้จะเลือกซื้อการ์ดมาต่ออย่างไรดี

เครื่องผมเป็น desktop นะ

ไม่ค่อยรู้เรื่อง wireless lan ซักเท่าไรเพราะเห็นเจอแต่ในโน๊ตบุค ไม่ค่อยศึกษาใน desktop

ก็เลยขอให้ช่วยๆแนะนำให้หน่อยนะครับ บอกราคา+ยี่ห้อให้ด้วยก็ดี เอาแบบถูกๆ ไม่ใช้ไรมาก

แค่เล่นเน็ต แล้วเป็นแบบใหน pci หรือ usb ฯลฯ ก็กรุณาบอกทีนะคับ

ถ้าเป็น PC ในสำนักงานก็เลือกแบบ PCI ดีกว่าครับ
    1.รับส่งสัญญาณได้ดีกว่า
    2.กันหายครับ
    ส่วนยี้ห้อก็เลือกให้เป็นยี้ห้อเดียวกับ Acess Point เพื่อให้เกิดความ compatible

แต่เวลาวางระบบ wlan ถ้าต่อกับพวก Data Center ระวังหน่อยก็ดีนะครับพยายามอย่าให้สัญญาณออกไปนอก office หรือออกไปให้ต่ำกว่า -85dB เพราะ security ของ wlan ค่อนข้างต่ำพวก ต่อให้ไม่ Broadcast SSID หรือเข้ารหัส WEP128Bitหรือ Mac Filter ใช้ Utility แก้กันง่ายๆใช้เวลาไม่กี่นาที
    ไม่งั้นฝ่าย IT มีหวังได้ซองขาวกันเป็นแถว

Comment

Working...
    X