Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะถามเรื่องBIOSสอบผมที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะถามเรื่องBIOSสอบผมที

การ Clear CMOS ทำไงมั่งหรอคับ
    การ เช็คดูว่า บอด ของเรานั้น มันกำหนดให้ บัช ของแรมวิ่งเท่าไหร่ทำไง
    การ Disable ตัวการ์ดจอในบอด ทำไงมั่งคับ
    **กรุณาตอบผมทีคับ ขอบคุณอย่างยิ่ง**

เข้ามาสอนทีเง้อ

Comment

1.ดูที่จัมเปอร์ที่เมนบอร์ด..1+2=Normal..2+3=ClearCMOS(ถ้าต้องการClearCMOSให้จั้มที่2+3ทิ้งไว้ซักพักแล้วค่อยจั้มกลับที่1+2เหมือนเดิม)
      2.ดูที่MemorySizeBUS(ส่วนมากจะถูกตั้งไว้ที่ AUTO)
      3.ดูที่ DisplayGraphicsCard Onbord ให้เลือกที่ Disable

ลองทำดู..

Comment

ขอบคุงงับ

Comment

แล้วเวลาที่ Clear CMOS~ อะคับ เรา ต้องถอดสายไฟอะไรออกหมดเลยปะคับ แล้วเวลาเคเปลี่ยนเป็น2กับ3 ต้องบูทคอมปะคับหรือแค่ถอดแล้วใส่แค่นี้เป็น2กับ3แล้วก็ถดออกกับมาใส่1กับ2เหมือนเดิมใช้ปะคับ

Comment

ถอดเป็น 2 กับ 3 แล้วบูทเครื่องครับ สักพักก็ปิดเครื่อง

แล้วก็สลับเป็นเหมือนเดิม

Comment

การ Clear CMOS ทำไงมั่งหรอคับ อ่านคู่มือครับ แค่สลับจั้มเปอร์ก็ใช้ได้แล้วครับ
              การ เช็คดูว่า บอด ของเรานั้น มันกำหนดให้ บัช ของแรมวิ่งเท่าไหร่ทำไง CPU Z บอกได้ทุออย่างครับ
              การ Disable ตัวการ์ดจอในบอด ทำไงมั่งคับ**กรุณาตอบผมทีคับ ขอบคุณอย่างยิ่ง** อ่านคู่มือครับ แค่ละบอร์ดเมนูจะไม่เหมือนกันแต่ก็คล้ายๆครับครับ

Comment

เอาเป็นว่าถ้าจะclear cmos ก็ทำตอนปิดเครื่อง ถอดสายไปออกก่อนก็ได้แล้ว clear cmos(จั๊ม2กับ3นั่นแหละ)
                ทิ้งไว้สักพัก แล้วค่อยเสียบกับไปที่เดิม(1กับ2) แล้วค่อยเปิด อีกวิธีคือ ถอดถ่านไบออสออกมาทิ้งไว้สักพักแล้วใส่กลับเข้าไปที่เดิม

Comment

Working...
                X