Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมาส์ไร้สาย2.4Ghzใช้แล้วจะมีปัญหาอะไรกะWireless LANรึเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมาส์ไร้สาย2.4Ghzใช้แล้วจะมีปัญหาอะไรกะWireless LANรึเปล่าครับ

กำลังจะซื้อเมาส์ใหม่(อีกแล้ว) ไปติดใจกะเมาส์ตัวหนึ่งเข้าแต่ทว่ามันเป็นWireless 2.4Ghzอ่ะครับ จำได้ว่ามีคนเคยบอกว่าถ้าใช้Wifi(หรือBluetoothนี่หล่ะ) ไม่ควรใช้เมาส์หรืออุปกรณ์ไร้สาย2.4Ghz ก็เลยสงสัย+อยากรู้ว่า ถ้าใช้แล้วมันจะมีปัญหาอะไรกับสัญญาณWiFiรึเปล่าครับ ใครใช้อยู่ช่วยบอกทีน่อ

ที่เล็งไว้ก็ตัวนี้หล่ะครับ
    http://www.trust.com/products/defaul...CAL&item=15315
    Last edited by Beaver_XT; 28 Aug 2007, 22:41:08.

อ้อ ลืมบอกไปว่าทีแรกกะจะเอาLogitech LX5แต่ว่าเห็นตัวนี้มันถูกกว่าหน่อยอ่ะครับ

Comment

ผมเคยใช้เมื่อปีก่อน มันกวนกันจริง ครับ สมัยนี้ไม่รู้ว่า เค้าแก้ไขยัง

ปล. ตอนนั่น ผมลองใช้มัน เลือกช่อง สัญญาณ ที่ เม้าไม่ได้ ได้แต่กดสุ่ม ถ้าเลือกได้ แล้วเลือกให้ไกลๆกัน

อย่าง wifi ช่อง 1 เม้า ช่อง 13 น่าจะ กวนกันน้อยลง น่ะครับ

Comment

มันกวนกันด้วยหรอครับทำไมไม่รู้สึกหว่า

Comment

ตอนนั่น ที่ผม ใช้ ของ Logitech ตัว 2.4 แรกๆ (ยืม)

แล้วบนเคสผมมี wrt54 วาง 1 ตัว

อาการคือ พอเอาเม้า ออกหาง ชุดคอม ใน ระยะ 2-3 เมตร ซึ่ง ไม่น่าจะไกลเกิน สำหรับ 2.4g

จะควบคุม คอเซอ ไม่อยู่ ลากเม้าแล้ว หยุดๆ วิ่งๆ

เป็นประสบการณปลายปีที่แล้วน่ะครับ

Comment

เอ่อ สัญญาณมันคนละแบบไม่ใช่เหลอครับ (ไม่มีประสบการ์ณด้วยดิ ไม่เคยใช้อ่า)
            แต่ถ้ามันบอกว่าเปงไวเลส แต่ดันย่านเดียวกัน ผมว่ามีปัญหาแน่ๆครับ

แต่เดวนี้มันน่าจะมีการแบ่งคลาสกันนะ(ถ้าจำผิดขออภัยด้วย) คือความถี่เดียวกันแต่คนละคลาสก็คงมะเปงไร(มั้ง) อิๆ

Comment

สัญญาณมันเป็นแบบเดียวกันนะครับ คือที่ความถี่ 2.4 GHz เหมือนกัน
              ส่วนเรื่องคลาสนั้น (เหมือนที่มีใน Bluetooth) มันเป็นตัวบ่งบอกถึงกำลัง
              ในการส่งครับ ฉะนั้นถึงมันจะแบ่งคลาสยังไง ถ้าช่วงสัญญาณมีความถี่ใกล้
              เคียงกัน ก็กวนกันอยู่ดี

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

Comment

ทุกวันนี้ผมก้อใช้ เม้าส์วายเลส เล่นทุกวันนาา
                  โน๊ตบุคก้อเปิดวายเลสเล่นเน็ต
                  ไม่เห็นมานจะเปนอาไรเลยอ่าาา เล่นได้ปกติ

Comment

Working...
                  X