Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำ น้องจะซื้อ NB งบไม่เกิน 25000 บวกลบ ไม่เกิน 5000 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำ น้องจะซื้อ NB งบไม่เกิน 25000 บวกลบ ไม่เกิน 5000 ครับ

น้องผม
    จะซื้อโน๊ตบุ๊คครับ เป็นผู้หญิง ใช้ ต้องไป มหาลัย กับ หอ แต่มีโครงการ ไปเมืองนอกบ้าง เลยอยากขอคำแนะนำจากทุกคนที่เคยใช้ครับ
    1. ขอเบาครับ เพราะเป็น ผู้หญิง ไม่อยากให้แบกหนัก นั่งรถเมล์ไปเรียน
    2. ขอแบบมีประกัน inter ครับ
    3. อยากได้พวกมีแบรนด์ครับ เพราะว่าเข้าโครงการเมืองนอก จะได้ เครมได้ถ้ามีปัญหา
    4. ใช้งาน พวก Powerpoint กับ entertain เป็นหลักครับ
    ขอคำแนะนำจากทุกท่านด้วยครับ รบกวนด้วยครับ

มีก็ MacBook ที่ประกันทั่วโลก แต่ราคาแพงเกินงบแน่นอน
    Sony VAIO ไม่แน่ใจประกันทั้วโลกป่าว แต่มีรุ่นที่ราคาพอเล่นได้
    HP น่าจะได้นะเรื่องประกันเพราะเวลาเครมแม่งให้เขียนเอกสารภาษาอังกฤษ ส่วนเรื่องราคาสามารถเล่นได้เลย
    FU ไม่แน่ใจแต่เรื่องเล็กกระทัดรัดยกให้เขาเลยแต่ก็ราคาแพง
    Last edited by fishow; 29 Aug 2007, 22:47:54.

Comment

25000 - 30000 เน้นพกสะดวก ประกันอินเตอร์

โอววว คุณสมบัติกับงบประมาณสวนทางกันทำให้ผมแนะนำไม่ถูกเลยครับ ขอผ่านดีกว่า

Comment

งั้นถามใหม่ครับ แล้วพอมีตัวแนะนำไหม ถ้ามันไม่ประกัน อินเตอร์ แต่ประกันในไทยก็ได้ครับ แล้วผมจะได้ไปบอกน้องได้อีกที แล้วตอนนี้ ก็ดันมีอีก คน มาถาม เหมือนกันเลย เลยกะแนะนำ ทั้ง 2 คนให้ซื้อในรุ่นเดียวกัน มีใครแนะนำได้บ้างไหมครับ ขอ อย่าbrand สูงมากครับ คิดว่าพวก compaq ก็พอครับ พอมีแนะนำบ้างไหมครับ

Comment

ตามสเป็คที่บอกมา โน๊ตบุ๊คขนาดและน้ำหนักมาตรฐานจะอยู่ที่ จอ 14 นิ้วแบบไวด์ น้ำหนัก 2.2-2.6 กิโลกรัม ซึ่งก็ใหญ่และหนักเอาการสำหรับการพกพา

ถ้าต้องการสะดวกกว่านี้ ก็จะเป็น จอขนาด 13 หรือ 12 ลดหลั่นลงมา น้ำหนักสำหรับ 13 นิ้ว ก็จะอยู่ 2 โล ส่วน 12 นิ้วก็จะไม่ถึง 2 โล ครับ ซึ่งก็จะพกได้สะดวกมากขึ้น ทีนี้ปัญหามีอยู่ว่า รุ่นขนาดเล็กๆพวกนี้มักจะมีราคาสูง ถึงแม้จะเป็นยี่ห้อที่ไม่สูง

13 นิ้ว เท่าที่พอมองเห็นได้ก็มี BENQ S32 จอ 13 ราคาผมว่าเกินงบแน่ๆ หรือถ้ายังมี S31 อาจจะอยู่ในงบ

สำหรับ 12 นิ้ว

ผมเคยเห็นของ Acer รุ่นใหม่ เป็น Intel Celeron Acer TravelMate 6231-300512 2 หมื่นกว่าๆ

HP/Compaq จะเป็น Intel Celeron Compaq Presario B1207TU สองหมื่นกว่าๆ

(ทั้งAcerและHP Compaq ก็มีคนบ่นเยอะเรื่องประกันแต่อาจเป็นเพราะยอดขายที่มากเช่นกัน)

แต่ก่อนมีรุ่นนึงคือ BenQ S61 ที่ใช้ Celeron น่าจะอยู่ในงบได้ ตอนนี้ไม่มีแล้วมั้งนะ

ถ้าของ Atec ผมก็ไม่อยากแนะนำเพราะมีคนบ่นเยอะมาก แต่ราคาอยู่ในงบแน่นอน

ส่วน Brand อื่นๆคิดว่าไม่เคยเห็นรุ่นตัวเล็กแล้วราคาถูกเลย (Lenovo Toshiba Fujitsu Sony Asus Dell ฯลฯ)

Comment

lenovo thinkpad r60 9457a87 ประกัน 3 ปี inter. = 29000
            http://www.****************/nbs/nbdetail.php?id=185
            แต่ไม่รู้ ว่า ทนกว่า Y400 หรือป่าว แต่ราคา ต่างกัน เกือบ 5000 อ่ะ y400= 25000
            http://www.****************/nbs/nbdetail.php?id=565 อันนี้ ไม่อินเตอร์ มั้ง

Comment

ตอนนี้คิดว่า จะแนะนำ เป็น compaq 3107TX ให้น้องครับ แต่ว่า ไม่มีกล้อง เลยไม่รู้ว่าเขาจะชอบไหม แล้วคิดจะแนะนำอีกตัวคือ benq s31 หรือ 32 ที่มีคนแนะนำครับ เพราะว่าเห็นว่าเล็กดี แต่ก็ต้องขึ้นกับน้องเขา เพราะเป็นเจ้าของเงิน แต่อย่างไรขอบคุณทุกท่านมาก นะครับ แล้ว ถ้ามีใครแนะนำ หรือว่าเสนอแนะอีก ก็แนะนำอีกได้นะครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

มี acer 12 นิ้ว อ่ะคับ ราคา 30000 นิดๆ เป็น core 2 อ่า ที่แนะนำ ตัวนี้ เพราะว่า ได้ windows vistaด้วยอ่ะ

เวลาเอาไปเมืองนอก จะได้ ผ่านด่านตรวจง่ายๆ หน่อย ส่วนในเครื่อง จะเป็น vista หรือว่า xp ก็ แล้ว แต่อ่ะคับ

ไม่งั้นก็ เป็น พวก compaq 14 นิ้ว อ่า จะมีให้เล่น หลายตัวหน่อย แต่ ตัวที่ว่า 3107TX spec เ็ป็นไงอ่ะคับ ยังไม่เคยเห็นเหมือนกัน เท่าที่รู้น่าจะเป้น 3407TX มากกว่า ถ้าใช่ตัวนี้ก็ถือว่า ok นะ เพราะว่า ได้การ์ดจอ ด้วย

Comment

ขอโทษครับ ต้องเป็น 3407TX จริง ๆ ครับ
                  แล้วพอดี วันนี้พาน้องไปถอยมาแล้วครับ ตัว 3407 น้องผมไม่ชอบครับ บอกว่า ไม่มีกล้อง (ก็ตามใจครับ อีกอย่างมันหนัก 2.44 โลด้วย) แล้วอีกอย่าง ไม่ค่อยมีร้านให้เลือกด้วย มีแค่ร้านเดียวเอง เลยดู asus ก็ใหญ่ คนขาย เชียร์ benq s31-m อะไรซักอย่างเนี่ยครับ เป็น core duo ครับ ไม่ใช่ core 2 duo แต่ว่าก็ไม่มีปัญหา เอาแค่เล่นได้ ไม่ต้องเพิ่มงบมาก เหมือน s32 (เพิ่ม ประมาณ 7 พัน)ก็โอเค ครับ ตกลงวันนี้ เลยถอยตัว 31 มาครับ เพิ่มแรมอีก 1 G เป็น 1.5 G ราคาแรมตอนนี้ อยู่ที่ 1650 ครับ เลยถอยมารวม 28,450 ครับ แต่ว่าเขาก็ชอบนะครับ สีขาว หนัก 2 โล
                  ยังเหลือน้องอีกคน ก็คงให้เอาตัวเดียวกัน ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยเหลือให้คำชี้แนะครับ

Comment

ก็ดีครับ S31W ก็โอเคกลางๆระหว่าง 14 / 12 นิ้ว

Comment

ลองดูรุ่นนี้มั้ยครับ แต่ cpu เป็น celelon M นะครับ

Compaq Presario B1200 Notebook PC ตอบสนองชีวิตที่ไม่หยุดนิ่ง

Compaq Presario B1200 มีรูปทรงบางเบา พร้อมคุณสมบัติการทำงานและการเชื่อมต่อ เพื่อเติมเต็มการใช้งานและความบันเทิงในทุกที่ จึงเหมาะสำหรับนักเรียนนักศึกษาที่พร้อมโลดแล่นไปกับไลฟ์สไตล์ที่ไม่หยุดนิ่งในแต่ละวัน

* รูปลักษณ์ปราดเปรียว น้ำหนักเบาเพียง 1.72 กิโลกรัม พร้อมรูปทรงโฉบเฉี่ยวทันสมัย และลวดลาย Trace สะดุดตา
                      * สมรรถนะที่เหนือกว่า Compaq Presario B1200 เป็นโน้ตบุ๊คคอมแพครุ่นแรก ที่มาพร้อม Windows VistaTM Home Premium และกล้องเวบแคมในตัว เพื่อเพิ่มอีกขีดขั้นของประสิทธิภาพในการใช้งาน
                      * อิสระแห่งเชื่อมต่อ ด้วยคุณสมบัติ Intel® PRO/Wireless Network Connection ที่สามารถเชื่อมต่อ WiFi ได้ทุกที่ คุณจึงสามารถเชื่อมต่ออินเทอร์เนตเพื่อหาข้อมูล และติดต่อเพื่อนๆ หรือครอบครัวได้อย่างไม่มีปัญหา
                      * เพลิดเพลินไปกับความบันเทิง เข้าสู่ความบันเทิงทั้งการดูหนัง ฟังเพลง และร้องคาราโอเกะได้เพียงปลายนิ้วสัมผัส ด้วยฟังก์ชั่น HP QuickPlay 3.2
                      * สะดวกทุกการใช้งาน มาพร้อมแบตเตอรี่ซึ่งสามารถใช้งานได้นานถึงเกือบ 8 ชั่วโมง และมีเทคโนโลยี HP Fast Charge ซึ่งสามารถประจุไฟได้เต็มร้อยละ 90 ภายใน 90 นาที อีกทั้งยังมี SuperMulti DVD+/-RW ไดร์ฟ และ SD Media Reader ในตัว

Compaq Presario B1200 Notebook PC ราคาเริ่มต้นที่ 25,900 บาท

http://www.bcoms.net/news/detail.asp?id=7141
                      http://www.value.co.th/products/hp/presario_b1200.asp

Comment

ดีครับ ผมก็ว่าจะเปลี่ยนใหม่อยู่

Comment

Working...
                        X