Announcement

Collapse
No announcement yet.

ส่วนนี้ของ LAN Card คืออะไรครับ ?สงสัยมาหลายปี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ส่วนนี้ของ LAN Card คืออะไรครับ ?สงสัยมาหลายปี

ในภาพเลยครับ
    คือ อาจารย์ ให้ตอบเป็นการบ้าน หาในgoogle พอได้ชื่อมาว่า Boot ROM Socket ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่า

ผมพอเดาได้ว่ามันไว้ใส่พวก ROM อะไรบางอย่าง แต่ไม่ทราบว่ามีไว้เพื่อทำอะไรครับ ละเอียดยิ่งดีเลยครับ

ขอบคุณครับ
    Attached Files

อยากรู้เหมือนกัน..

Comment

อยากรู้ด้วย

Comment

ถ้าเป็น boot rom socket จริง ก็น่าจะไว้ใส่ Boot Rom มั้งครับ ไว้ใช้กับพวกระบบแบบ Thin Client อ่ะคับ
        ที่เครื่องลูกข่ายไม่ต้องใช้ HDD มีเพียง Mainboard Cpu Ram ก็ใช้ได้ล่ะครับ รอท่านผู้รู้จริงมาตอบอีกทีนะครับ

Comment

อยากรู้เหมือนกันครับท่าน

Comment

น่าจะใช่ตามที่ท่าน offpiero ว่าไว้นะครับ
            ถ้าเป็น Boot ROM ก็น่าจะรวมถึงการทำให้เครื่องแม่สามารถสั่งเปิด/ปิดเครื่องลูกได้นะครับ

Comment

มาหาข้อมูลด้วย

Comment

Originally posted by offpiero View Post
                ถ้าเป็น boot rom socket จริง ก็น่าจะไว้ใส่ Boot Rom มั้งครับ ไว้ใช้กับพวกระบบแบบ Thin Client อ่ะคับ
                ที่เครื่องลูกข่ายไม่ต้องใช้ HDD มีเพียง Mainboard Cpu Ram ก็ใช้ได้ล่ะครับ รอท่านผู้รู้จริงมาตอบอีกทีนะครับ
                ใช่ครับ ตามที่ท่านบอกถูกต้องทุกอย่างแล้ว
                มันเอาไว้ใส่ Rom สำหรับเลือก Boot Rom จะเห็นในการ์ด Lan รุ่นเก่าๆหน่อย

รุ่นใหม่ๆมันมีติดบอร์ดมาให้หมดแล้วอ่า

ถ้าสนใจหาข้อมูลได้จาก Google เลยครับใส่คำว่า Boot Rom ได้เลย

หน้าตามันก็ประมาณเนี้ยอ่ะครับ
                Last edited by UnNormalZ; 4 Sep 2008, 19:50:25.

Comment

Originally posted by UnNormalZ View Post
                  ใช่ครับ ตามที่ท่านบอกถูกต้องทุกอย่างแล้ว
                  มันเอาไว้ใส่ Rom สำหรับเลือก Boot Rom จะเห็นในการ์ด Lan รุ่นเก่าๆหน่อย

รุ่นใหม่ๆมันมีติดบอร์ดมาให้หมดแล้วอ่า

ถ้าสนใจหาข้อมูลได้จาก Google เลยครับใส่คำว่า Boot Rom ได้เลย

หน้าตามันก็ประมาณเนี้ยอ่ะครับ

หน้าตา เหมือน EPROM ในพวก BIOS ของบอร์ดพวก 386 486 เก่า ๆ เลยแหะ นึกถึงสมัยก่อน ตอนล้างข้อมูล BIOS เอาไปส่องที่แสง Black Light อย่างงั้นแหล่ะ

Comment

อย่างงี้นี่เองขอบคุณมากครับ

Comment

Boot rom เอาไว้บูตเครื่องคอมให้สามารถใช้งานได้โดยไม่ต้องมีฮาร์ดดิสก์ สมัยก่อนผมใช้เป็นไคเอนค์ของ OS Netware รันพวกโปรแกรมคิดเงินตามคลับ&ผับ มันง่ายดี สะดวก ปลอดภัย(ไม่ต้องกลัวข้อมูลโดนขโมย) และก็ทนทาน

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
                        หน้าตา เหมือน EPROM ในพวก BIOS ของบอร์ดพวก 386 486 เก่า ๆ เลยแหะ นึกถึงสมัยก่อน ตอนล้างข้อมูล BIOS เอาไปส่องที่แสง Black Light อย่างงั้นแหล่ะ
                        โอ้ อ่านจากข้อความ แปลว่าน่าจะเป็นผู้มีอาวุโส ค่าน้อยขอคาราวะ เอิ๊ดๆๆ

Comment

Originally posted by oating View Post
                          โอ้ อ่านจากข้อความ แปลว่าน่าจะเป็นผู้มีอาวุโส ค่าน้อยขอคาราวะ เอิ๊ดๆๆ
                          ยังไม่แก่เลยครับ เพียงแต่มีประสบการณ์อะไรก็มาเล่าสู่กันฟัง ก็ตอนนั้นผมอยู่ร้านคอม มีโอกาสประกอบและเล่นคอม 386 486 หรือพวก Pentium-586 ก็หลายรุ่น

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
                            ยังไม่แก่เลยครับ เพียงแต่มีประสบการณ์อะไรก็มาเล่าสู่กันฟัง ก็ตอนนั้นผมอยู่ร้านคอม มีโอกาสประกอบและเล่นคอม 386 486 หรือพวก Pentium-586 ก็หลายรุ่น
                            ทันได้ประกอบ 386 *0* ขอน้อยขอคารวะ ท่านผู้อาวุโส _/\_

Comment

อ้าวกราบ................._/\_

Comment

Working...
                              X