Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องร้อน แล้วดับไปเลย..มันยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องร้อน แล้วดับไปเลย..มันยังไง

spac.
    cpu:intel e6550 2.33GHz
    m/b:Gigabyte P35DS3L
    ram:Corsair value 1Gb x 2 (2Gb)
    vgaowercolor HD2600 XT 512mb
    hdd:segate 160 Gb
    supply 450w(ติดเคส)

คือว่าเล่นเกมส์ (cabal) ซักพักแล้วเครื่องมันร้อนอะครับ ร้อนทุกชิ้นเลย เมนบอร์ดร้อนมากที่สุด แล้วเครื่องมันก็ดับครับ พัดลมcpuหมุนอยุ่ที่ประมาน1500-1600รอบครับ ต้องรอให้เย็นถึงจาเปิดใหม่ได้ ไม่งั้นเปิดไม่ติดครับ งงมากมันเป็นเพราะอะไรหรอครับ....เครื่องเพิ่งซื้ออะครับประกอบใช้มา 1-2วันเอง มีปัญหาซะละ

ร้อนขนาดใหนละครับ กี่องศา

ผมติดใจตรงที่ พัดลม CPU มันไม่หมุนเร็วขึ้นนี้แหละรับ

เลยสงสัยว่า ตั้งในใบออสให้เครื่องปิดตัวเองที่อุณหภูมิต่ำไป และขณะเดียวกัน ก็เปิด Q FAN ให้ทำงานที่อุณหภูมสูงเกินไป

(เดาเอาจากที่บอกมานะครับ)

ลองปิดฟังชั้นพวกนี้ครับ

Comment

ลองเปิดฝาข้างแล้วเอาพัดลมตั้งโต๊ะ เป่าจอๆ ดูครับ (เผื่อเป็นอีกก็แปลว่าไม่ใช่ที่ความร้อน)

Comment

คือ จากที่ผมสังเกตุดูนะครับ ถ้าใช้งานปกติ เช่นเล่นเน๊ตดูหนัง จาไม่มีอาการครับ แต่พอเล่นเกมส์ จะได้ประมาน 30 นาทีอะครับ

อุณภูมิ ตอนนี้ตัดประมาน60C ครับ พัดลมหมุนช้า นะครับผมว่า ส่วนในใบออสไม่ได้ไปแตะเลยครับ default เลยครับผม เด่วผมจาลองไปดูตามที่คุนบอกครับ ขอบคุนครับ...

Comment

Originally posted by ThemodX View Post
          คือ จากที่ผมสังเกตุดูนะครับ ถ้าใช้งานปกติ เช่นเล่นเน๊ตดูหนัง จาไม่มีอาการครับ แต่พอเล่นเกมส์ จะได้ประมาน 30 นาทีอะครับ

อุณภูมิ ตอนนี้ตัดประมาน60C ครับ พัดลมหมุนช้า นะครับผมว่า ส่วนในใบออสไม่ได้ไปแตะเลยครับ default เลยครับผม เด่วผมจาลองไปดูตามที่คุนบอกครับ ขอบคุนครับ...
          ผมพอเดาได้ว่า หนึ่งในอาการต้องสงสัยคือ PSU จ่างไฟไม่พอครับ

Comment

Working...
          X