Announcement

Collapse
No announcement yet.

Spec ต่ำสุดสำหรับ Vista

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Spec ต่ำสุดสำหรับ Vista

อยากทราบว่าสเปคเครื่องต่ำสุดของ NB ที่สามารถใช้ Vista ได้แบบลื่นไหลไม่หงุดหงิด ควรเป็นเท่าไหร่ครับ ใช้งานเล่นเน็ต ดูหนัง ฟังเพลง คาราโอเกะ โปรแกรมออฟฟิศนิดหน่อย ไม่เล่นเกมส์ ตอนนี้เล็งๆ acer aspire ไว้ครับ แต่ไม่รู้เอารุ่นไหนดี แนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ

CPU Dual Core 1.6
    RAM 1024
    HDD 80
    VGA 128

Acer เลือกรุ่นไหนอยู่ที่งบประมาณครับ

Comment

Vaio TX 56
      Core solo 1.2G ULV
      Ram 1.5G
      Vga on
      Chipset i945

ก็ใช้งานได้สบายๆ อ่ะครับ

Comment

ถ้าเป็นสเปคนี้แล้วเพิ่มแรมเป็น 1 กิ๊กจะใช้ได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

processor Intel® Celeron® M Processor 520
        (1.6GHz, 1MB L2 cache, 533MHz FSB)
        Intel® 943GML Express chipset
        os Windows Vista™ Home Basic
        memory 512MB DDR2-533 (Max 2GB)
        techdisplay 14.1" WXGA Acer CrystalBrite TFT
        LCD(1280x800 pixel)/ S-Video Out
        graphic Intel® Graphics Media Accelerator (GMA) 950 up to 64MB
        harddrive 120GB HDD
        opticaldriver Acer Crystal Eye webcam
        removeable DVD-Super Multi double layer drive,5-in-1 card reader
        sound Dolby® Digital Live audio
        sizeweight Weight 2.6kg.
        modem 56K Fax/Modem
        networkinterface 10/100/1000Mbps LAN
        wireless Acer InviLink™ 802.11b/g
        Integrated Bluetooth™

Comment

ได้ครับ อันนี้ Acer ใช่ไหม ผมลองเล่นเเล้ว พอดีซื้อสเปกนี้ไปให้น้องใช้
          แนะนำว่าถ้าจะเอาเครื่องนี้(รหัส 4310 มั้ง เครื่องนี้อ่ะ) 512 ก็เล่น Vista ได้
          แต่เปลี่ยนหา Vista Ultimate มาใช้จะดีกว่า Home ที่แถมมามันเน่ามาก
          แม้ว่าจะทำการ Tweek หรือใช้ WinVista Manager มาช่วยแล้วก็ยังไม่เร็ว หรือเสถียรขึ้นเลย
          .....

Comment

Originally posted by iLLuSioNEx View Post
            ได้ครับ อันนี้ Acer ใช่ไหม ผมลองเล่นเเล้ว พอดีซื้อสเปกนี้ไปให้น้องใช้
            แนะนำว่าถ้าจะเอาเครื่องนี้(รหัส 4310 มั้ง เครื่องนี้อ่ะ) 512 ก็เล่น Vista ได้
            แต่เปลี่ยนหา Vista Ultimate มาใช้จะดีกว่า Home ที่แถมมามันเน่ามาก
            แม้ว่าจะทำการ Tweek หรือใช้ WinVista Manager มาช่วยแล้วก็ยังไม่เร็ว หรือเสถียรขึ้นเลย
            .....
            ใช่ครับ เป็นสเปคของ aspire 4310 ครับ เรื่องของเรื่องก็คือผมไม่อยากเปลี่ยน window ที่ให้มาน่ะครับ (จะได้ใช้ของแท้) ก็เลยอยากรู้ว่าจะใช้สเปคขั้นต่ำเท่าไหร่ดี ถึงจะใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา ขอบคุณมากครับ

Comment

อัดแรมเข้าไว้ครับ วิสต้าหิวแรมมากๆ ผมว่า 2GB มันยังไม่พอใจเล้ย

Comment

2 G อย่างต่ำใน Vista ถึงจะลื่นพอใช้
                เพราะเปิดมาปกติก็กินไปเกิน 512 แล้ว

Comment

ถ้าได้การ์ดจอแยกจะแรงกว่าออนบอร์ดอยู่โข โดยเฉพาะการแสดงผล aero

Comment

Vista กินแรมโคดๆ ครับ อัด 2 G UP

Comment

แรม 1g ใช้ XP ดีกว่าครับ

Vista ถ้าอยากลื่นๆ ต้องแรม 2g ขึ้นไปครับ

ถ้าจะซื้อเครื่องใหม่
                      CPU M520 ช้าไปครับ
                      เพิ่มงบหา CPU เป็น C2D จะลื่นกว่า หรือไม่ก็ข้ามไปค่าย AMD เลย ประหยัดลงอีกหน่อย

Vista บริโภคเยอะมาก
                      M520 กับแรม 1G ไม่ลื่นขัวร์ๆ ครับ ไหนจะโปรแกรมที่คุณจะต้องเปิดใช้งานอีก
                      Last edited by navintae; 1 Sep 2007, 00:39:14.

Comment

โดยทั่วไป
                        - ใส่ ram 2GB
                        - ไม่ใช้ gadget
                        - ปิด areo
                        ประมาณนี้เครื่อง C2D การ์ดออนบอร์ดก็เล่น vista ไ้ด้สบายๆครับ

Comment

ถ้าท่านไม่ได้เอาไปทำงานไรมากหล่ะก็ ตัวนี้ก็โอเค
                          แต่อย่างที่หลายท่านๆบอกคือ แรม 2 กิกอัพเป็นดีครับ

ปล.Home Basic ปรกติมันไม่มี Aero นะครับ ไม่แน่ใจว่าลงเพิ่มได้เป่า(จิงๆก็ไม่มีประโยชน์ ก็แค่สวย)
                          Last edited by iLLuSioNEx; 1 Sep 2007, 05:07:37.

Comment

ถ้าใช้แค่MS Wordกะงานทั่วๆไป แรม1Gbพอถูไถไปได้ครับ แต่ถ้าทำPhotoshop 2Gbโลด

อ้อ การ์ดจอGMA950(intel Onboard) เล่นVista Aeroได้นะครับ

Comment

สรุปว่าถ้าจะใช้ Vista ควรจะเป็น C2D กับแรม 2 กิ๊ก ต่ำกว่านั้นไม่รุ่งใช่มั้ยครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X