Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความแตกต่างระหว่าง Cache L2 ขนาด 2 MB และ 4 MB ต่างกันมากไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความแตกต่างระหว่าง Cache L2 ขนาด 2 MB และ 4 MB ต่างกันมากไหม

ผู้รู้ตอบทีครับผม

ขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ ถ้าใช้ทั่วๆไปก็ไม่ต่าง จะเห็นผลเมื่อใช้กับงานที่ต้องประมวลผลหนักๆ เช่น แปลงไฟล์ vdo ใหญ่ๆ ครับ

Comment

จะเห็นผลชัดเจนเมื่อใช้กับคำนวณฐานข้อมูลขนาดใหญ่ๆ หรืองานตัดต่อวีดีโอตอนช่วง Encode ไฟล์ เพราะเปลี่ยนใช้แล้วระยะเวลารวมน้อยลงมาก

แต่งานทั่วๆไป อาจจะไม่คุ้ม ยกเว้นราคาไม่หนีกันมากก็เยอะไว้ก่อน

Comment

ใช้งานทั่วไปไม่ช่วยไรมากคับ
        อย่างพวกเราๆเล่นคงไม่หรอกมั้ง
        แต่มีเยอะไว้ ไม่เสียหายคับ

Comment

ไปเจอ กระทู้ นี้มาใน xtremesystems.org

เปรียบเทียบระหว่าง C2D 4MB vs 2MB cache แล้วมีอ้างอิงถึงผลทดสอบ
          ของหลายๆ web ตามนี้ครับ

อันนี้ของ anandtech

อันนี้ของ bit-tech

อันนี้ของ Xbitlabs

Comment

ไม่ต่างเท่าไหร่ไช้งานแบบเราๆ แต่ราคาต่างกันแน่นอนครับ

Comment

นี้ก็ว่าจะเก็บตังค์ซื้อ X2 5200+ เห็นมันมี L2 1m*2 มากกว่าตัวนี้ 512*2

เห็นตารางแล้วเหมือนไม่แตกต่างเลยแฮะ

Comment

ต่างคับ เห็นผล ถ้าลองใช้เองแล้วจะรู้ว่า ดังแต่ท่อล้อไม่หมุนเป็นอย่างไร

2140 กับ 6600

2140ลาก3.6 ชนกับ 6600 ตายอนาถคับ ความเร็วนี้สูสีจากความรู้สึก แต่ผลเทสสู้ไม่ได้ด้วย

มันลื่นกว่าจริงๆคับ

Comment

Working...
                X