Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบความแตกต่างของ Wasapi กับ Asio ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบความแตกต่างของ Wasapi กับ Asio ครับ

พอดีผมเพิ่งไม่มีโอกาสอ่านเรื่องการใช้ Foobar ว่าเสียงมันจะดีถ้าใช้ปลั๊กอิน แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องการลงและใช้งานเลย อยากทราบทุกท่านที่ใช้ว่ามันจะให้เสียงดีขึ้นจริงไหมครับ ตอนนี้ผมใช้ซาวการ์ดของ Creative Audigy2 กับลำโพง Eacan A500L เลยอยากจะลองฟังบ้างน่ะครับ เคยฟังแต่ใน Media player น่ะครับยังไงช่วยบอกหน่อยนะครับ จักขอบพระคุณมากๆครับผม

ASIO เป็นของ Steinberg ครับ (สร้างขึ้นมาเพื่อเอาไว้ใช้ทำงานดนตรี)
    WASAPI เป็นของ Microsoft ครับ (สร้างขึ้นมาเพื่อใช้แทนระบบเก่าใน Windows XP ซึ่งมีปัญหา)
    WASAPI จะมีใน Windows Vista ครับ, ไม่มีใน Windows XP
    .
    เรียงลำดับก็คือ มี Windows XP ขึ้นมา
    แล้ว Steinberg ก็สร้าง ASIO เพราะ Windows XP มีปัญหาเรื่อง Latency สูง
    หลังจากนั้นผู้ใช้ทั่วไปก็เริ่มมีปัญหาเรื่อง KMixer ที่อยู่ใน Windows XP เปลี่ยนแปลงสัญญาณ output ทำให้ไม่สามารถส่งข้อมูลแบบ Bit-perfect ได้
    Microsoft ก็เลยแก้ปัญหาด้วยการสร้าง WASAPI ขึ้นมาเพื่อแทน KMixer ใน Windows XP
    แล้วก็เริ่มใช้ระบบนี้ใน Windows Vista ซะ
    .
    KMixer ใน Windows XP มีปัญหาอะไร ?
    มีปัญหาเรื่อง Latency สูงเกินไป (ประมาณ 30 ms ซึ่งมันช้าน่ะ คนทำงานดนตรีจะเข้าใจเรื่องนี้ครับ)
    และอีกปัญหาก็คือ KMixer จะเปลี่ยนแปลงสัญญาณ Output ทำให้ไม่สามารถส่งข้อมูล Digital output แบบ Bit-perfect จากคอมฯไปยังเครื่อง AV Receiver ได้ครับ
    (ปัญหานี้จะเกิดจริงๆตอนส่งข้อมูลที่มันเข้ารหัสบางอย่างเอาไว้ อย่างเช่น ไฟล์ DTS ที่เป็น .wav นั่นแหละ)
    .
    ข้อได้เปรียบของทั้ง ASIO และ WASAPI (เฉพาะ exclusive mode อย่างเดียว) คืออะไร?
    คือจะไม่มีการเปลี่ยนแปลงข้อมูล ทำให้สามารถส่งข้อมูล Digital output แบบ Bit-perfect ได้ครับ
    .
    ลองอ่านรายละเอียดเกี่ยวกับ WASAPI ดูนะครับ
    http://en.wikipedia.org/wiki/WASAPI#...k_architecture

ข้อมูลจากท่าน Louis

Comment

ขอบคุณมากๆเลยครับ แล้ว ถ้าผมใช้ ASIO มันจะดีกว่า WASAPI เยอะไหมครับตอนนี้ผมใช้ Windows 7 น่ะครับ

Comment

WASAPI ผมไม่เคยใช้ครับ ผมใช้ XP

ถ้าใช้เปิดเพลง Foobar เดิมๆ เสียงก็ดีกว่า Media player อยู่แล้วครับ

ยิ่งถ้าใช้ ASIO ด้วยยิ่งดีขึ้นอีก

แต่ถ้าเซ็ตให้เสียงมันออกมาใสและนิ่มมากๆ อาจมีอาการไม่ลำโพงอาจจะรับไม่ไหวได้ครับ (ขึ้นอยู่ที่ลำโพงด้วย)

Comment

ถามอีกนิดนะครับ คือผมได้อ่านข้อมูลในการ์ดเสียงที่ผมใช้ มันมี ASIO อยู่แล้วที่นี้ ผมจะเอามันมาใช้งานยังไงหรือครับ หรือผมต้องดาวโหลด ASIO4ALL มาใช้ด้วยครับผม

Comment

wasapi เป็น bitperfect เลยครับ
            ไม่ต้องเซ็ตอะไรเพิ่มเติม
            มีความพิเศษที่ว่า เปิดเพลงแล้ว เสียงจากโปรแกรมอื่นจะไม่มีมาแทรกแน่นอน
            เช่นดูหนังไปด้วย ก็จะมีแต่เสียงเพลง แบบนี้ครับ
            ส่วนเรื่องเสียงผมไม่ทราบสิฮะ เพราะ Win7 ใช้ ASIO ไม่ได้
            เลยไม่รู้จะเทียบยังไง

Comment

ใช้อยู่ วาซาบิ เสียงดีขึ้น ถ้าใช้ win7 รีบลงเลย

Comment

http://www.tmeta.com/show/16

Comment

เคยใช้
                  win xp + ks, asio 4 all,asioที่มากับซาวการ์ด
                  เสียงแนว audiophile
                  ตอนนี้
                  win 7 + asioที่มากับซาวการ์ด, wasapi
                  เสียงดีแนว musiclover หน่อย
                  Last edited by naraklive; 14 Jul 2010, 21:47:05.

Comment

win7 ผมใช้ wasapi ไม่ได้อะ ต้องก้มหน้าใช้ ks มันต่อไป

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับผม เดี๋ยวจะลง แล้วลองฟังครับ เพราะใช้ Media player จนชินไปแล้วไม่เคยฟังอย่างอื่นเลย ^^

Comment

Originally posted by royrang01 View Post
                        ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by pheonix59 View Post
                          win7 ผมใช้ wasapi ไม่ได้อะ ต้องก้มหน้าใช้ ks มันต่อไป
                          มั่วเอาจนได้ครับ แต่ไหงสุดได้แค่ 24 bit ก็ไม่รู้

Comment

ผมลองแล้วรู้สึกว่าใช้ ASIO ที่มากับ software ของ soundcard ให้น้ำเสียงที่ผมพอใจที่สุดครับ

ป.ล. เกราะเรกกะที่โชว์ใน display เจ้าของกระทู้นี่คือมีอยู่ที่บ้านหรือเปล่าครับ อยากทราบว่าหาซื้อได้ที่ไหนครับ สวยดี

Comment

24bit มัันก็สุดแล้วท่าน

Comment

Working...
                              X