Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง window 7 เครื่องไม่บู๊ตแผ่น!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง window 7 เครื่องไม่บู๊ตแผ่น!!

เซ็ตให้บู๊ตจากแผ่น แต่เครื่องไม่ยอมบู๊ต ข้ามไปบู๊ตวินโดว์ตัวเก่าจาก hdd ตามปกติ ลองหลายครั้งก็เป็นเหมือนเดิม ต้องเซ็ตอะไรเพิ่มในไบออสหรือเปล่าคับ แผ่นตัวนี้พี่เขาเป็นโปรแกรมเมอร์ไรท์มาให้ไม่น่าจะมีปัญหาเขายืนยันเพราะใช้อยู่ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะเหตุใด หรืออะไรเสียหรือเปล่า รบกวนท่านๆช่วยด้วยนะคับ ขอบคุณมากคับ
    Athlon le-1640
    mb asus m3a78cm
    vga asus eah4550
    sound creative audigy value
    hdd sata
    dvd asus sata
    window xp sp3(ตัวเก่าใช้อยู่)

เป็นเหมือนกันครับ รอผู้รู้มาตอบ

Comment

ลองกด F8 ตอนกำลัง Boot แล้วเลือกไปที่ DVD ดูครับ

Comment

กดแล้วครับ แต่มันก็ไม่ยอมบู๊ตครับ แต่ DVDROM ที่เป็น IDE บู้ตได้ครับ DVDROM ที่เป็น SATA ไม่ยอมบู๊ตเลยครับ

winxp บู้ตได้ทั้ง 2 อัน ทั้ง SATA และ IDE
        Last edited by sakuraba; 15 Jul 2010, 09:57:15.

Comment

สงสัยต้องหา IDE มาใช้แล้วตอนบู๊ตแผ่น

Comment

เป็นที่แผ่น รึป่าวครับ

เคยเป็นอาการนี้เหมือนกัน และปัจจุบันก็ยังเป็นอยู่

เป็นตัว window 7 Ultimate OEM โหลดมานานแล้ว ไม่มี Ativate

อาการคือจะลงได้ แค่ 1 ครั้ง หรือ 2 ครั้ง แผ่นนี้ก็จะใช้ไม่ได้แล้วเครื่องจะไม่บูต แต่สามารถอ่านได้

แก้ไขโดยการเอาแผ่นไปก็อปปี้ใหม่ แล้วก็เอาแผ่นใหม่มาลง เครื่องก็ บูตได้ปกติ

Comment

น่าจะเป็นที่แผ่นจริงๆละคับ ลองเปลี่ยนเป็น IDE ก็ยังไม่บู๊ตอยู่เหมือนเดิม สงสัยต้องลองใช้วิธีจากท่านข้างบน

Comment

Originally posted by Oatgamer View Post
                น่าจะเป็นที่แผ่นจริงๆละคับ ลองเปลี่ยนเป็น IDE ก็ยังไม่บู๊ตอยู่เหมือนเดิม สงสัยต้องลองใช้วิธีจากท่านข้างบน
                ลองทำแผ่นใหม่ดูนะครับ ใช้วิธีผมก็ได้ครับ พึ่งทำสำเร็จ ตามนี้เลย http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=930413

Comment

ก็ง่ายๆ ใช้ USB สิ โหลด ไอ้นี่ แค่มีตัว iso ที่มาจากไมโครซอฟท์ก็ทำได้แล้วไม่เปลืองแผ่นด้วย

Comment

Working...
                  X