overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: น้ำเย็นกว่ามากมั้ย

ผู้มาเยือน
    Guest

Default น้ำเย็นกว่ามากมั้ย

ชุดระบายความร้อนด้วยน้ำ เย็นกว่าซิ้ง มากมั้ยครับ
    ประมานกี่องศา

เทียบระหว่าง tt 745 กับ zalman 9500led

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

idae ไม่ม่ากหรอกครับ แต่ Full โหลดนี่น้อยกว่ากันเยอะอะ

OverclockZone Member Crossfires's Avatar

idle ครับไม่ใช่ idae

Full load น้ำจะเย็นกว่านะครับแต่ว่าคงไม่ต่างมากนัก(ความคิดผมนะ)

OverclockZone Member Rat007's Avatar

เย็นกว่าแน่นอน แต่ยุ่งยากกว่าด้วย

OverclockZone Member ohm123's Avatar

ตอนโหลดจะแตกต่างกันพอควรแต่ถ้าคิดประมาณว่าซิงค์ระดับขั้นไฮเอนด์กับระบบน้ำดีดีกลางๆจะไม่ต่างกันเกินไปครับ

Cooling Master Tech. caesarean's Avatar

Quote Originally Posted by ผู้มาเยือน View Post
    ชุดระบายความร้อนด้วยน้ำ เย็นกว่าซิ้ง มากมั้ยครับ
    ประมานกี่องศา

เทียบระหว่าง tt 745 กับ zalman 9500led
    ถ้าเทียบกันระหว่าง2ตัวนี้ เท่าที่ทราบต่างกันไม่มากหรอกครับท่าน ประมาณ 1-2องศาC

OverclockZone Member ohm123's Avatar

Quote Originally Posted by caesarean View Post
    ถ้าเทียบกันระหว่าง2ตัวนี้ เท่าที่ทราบต่างกันไม่มากหรอกครับท่าน ประมาณ 1-2องศาC
    เป็นตัว754นิครับถ้าใช้กับlga775ล่ะก็น่าจะเห็นความต่างนะครับ

OverclockZone Member

หลายคนก็หลายความ(เห็น) ต่างHardware ต่างSoftware ผลที่ได้ก็แตกต่างกันออกไป ส่วนตัวผมเคยใช้มาทั้ง 2 ธาตุ(น้ำ/ลม) ผมว่าแตกต่างกันไม่มากนักถ้าจะต้องอัด Full load กันแบบยาวๆ แต่น้ำจะน่าประทับใจกว่าในเรื่องของการรักษาระดับของ Temp

คือน้ำจะทำได้ละเมียดละมัยกว่า ระดับของ Temp มันจะค่อยๆขึ้นค่อยลง ถ้าวัดด้วยกราฟจะนิ่งกว่าลมมากครับ

คือไม่ค่อยรีบร้อนว่างั้นเถอะ "ใจเย็นเป็นน้ำ" คงเคยได้ยิน.......ใช่มั้ย

ตรงนี้มีแง่คิด

การที่จะหันมาเล่นน้ำจะต้องฉลาดเล่น(ไม่ได้ว่าคือผมโง่มาก่อน)จะต้องให้ความสำคัญกับสิ่งที่แบบลมทำไว้ด้วย ถ้าสังเกตุดูดีๆจะเห็นว่าแบบลมนั้น(โดยเฉพาะ Sink เดิมๆ)ลมจะไม่ได้มีหน้าที่ระบายความร้อนให้กับ Sink ที่ CPU อย่างเดียว ภาคจ่ายไฟเอย/Chipsetเอย ต่างก็ได้รับอานิสงจากพัดลมของSink ที่ CPU ด้วย ดังนั้นการที่จะเอาเค้าออก(แบบลม)เราก็ต้องหาสิ่งที่จะมาทดแทนหน้าที่ของเขาด้วย

เออ....ไม่ต้องนึกภาพตาม(มีมาให้ดู)

หมายเลข 1 คือพัดลมที่ติด(แบบแอบๆ)เข้าไปใหม่เพื่อระบายความร้อนให้กับภาคจ่ายไฟ

หมายเลข 2 คือ Sink ที่ติดเพิ่มเข้าไปเพื่อยกระดับชนชั้นให้กับอุปกรณ์บางตัวของภาคจ่ายไฟที่มันเตี่ยกว่าตัวอื่นเขาไม่ค่อยโดนลมจากทิศทางใหม่ที่มาจากด้านข้าง(ทิศทางเดิมก็คือลมของ Sink-CPU ที่มาจากด้านบน)

หมายเลข 3 คือพัดลมตัวเล็กๆแต่ใจใหญ่ใจถึงคือเปลือยครับ ติดเพิ่มเข้าไปช่วยระบายความร้อนที่ Chipset

*สรุป จะเห็นได้ว่าสิ่งที่ผมได้ติดเพิ่มเข้าไปนั้นก็เพื่อจะทดแทนสิ่งที่แบบลมที่เป็นแบบเดิมๆทำไว้นั่นเอง
    Last edited by ฅนค้นคอม; 25 Oct 2006 at 00:08:13.

ลุงอ๊อด
    Guest

Red face ขอแจมครับ

คุณฅนค้นคอม ตอบได้ดีจริงๆ ครับ

เพิ่มเติม คือ จริงๆแล้วการระบายความร้อนเป็นเรื่องเก่าที่พัฒนามาจากรถยนต์ เพราะผมบ้ารถ เลยอ้างอย่างนี้ครับ
    ตัวอย่าง...รถ porche รุ่นแรกๆ ใช้เครื่องโฟล์คเต่า ซึ่งพัดลมซ่อนอยู่ในโกร่งพัดลม พอพัฒนาจนสุด แรงไม่ได้จากปัญหาความร้อนเครื่องฮีต ก็กลายเป็นเครื่องน้ำ คือหม้อน้ำรถยนต์+พัดลม ซึ่งพัดลมไฟฟ้าจะทำงานเมื่อความร้อนเกินจุดโอเวอร์ฮีตที่กำหนด

หรือ intercool ในเครื่องยนต์ติด turbo (เอาอากาศมากๆ เข้าไปผสมกับฝอยน้ำมันมากๆ และไฟจุดแรงสูง) ก็มีทั้งแบบลมปะทะ-ครีบอากาศ และลมปะทะ-ครีบน้ำ ไม่ได้ใช้พัดลมโดยตรง แต่ใช้ลมปะทะ ช่วยลดอุณหภูมิ และยังช่วยเพิ่มปริมาตรของอากาศสันดาป (ความเย็นอุณหภูมิต่ำ=ความหนาแน่นสูง)

ระบบน้ำจะควบคุมอุณหภูมิได้คงที่กว่าก็จริง เพราะเป็นระบบปิด แต่ก็มีข้อด้อยที่ความร้อนสถิตอยู่นานด้วยเหมือนกันครับ เหมาะกับอุปกรณ์ที่ต้องทำงานในอุณหภูมิคงที่
    intercool ในรถยนต์ก็เลยนิยม(เกือบ 100% ก็ว่าได้) ใช้แบบอากาศซึ่งสามารถขยายพื้นที่หน้าตัดครีบระบายร้อนให้กว้าง/ยาว และมีหลายชั้น

ซึ่ง...ลมแรงวิ่งเร็ว = พัดลมตัวใหญ่+ครีบระบายความร้อนมาตรฐาน(เสียงดัง)หรือ พัดลมมาตรฐาน+ครีบระบายความร้านพื้นที่ใหญ่(เปลืองพื้นที่)

ขอให้สนุกกับของเล่น และเติมเต็มความรู้ที่แฝงซ่อนไว้ด้วยนะครับผม

OverclockZone Member chai_shp's Avatar
    ลาดพร้าว แถว Big-C

ลุงอ๊อด

แจ่ม มากๆครับ ชัดเจน ผมก็ช่างยนต์อย่างนี้เลยแจ่ม

OverclockZone Member Monk82's Avatar

เย็นกว่าครับ

OverclockZone Member m-1's Avatar

Quote Originally Posted by ลุงอ๊อด View Post
    คุณฅนค้นคอม ตอบได้ดีจริงๆ ครับ

เพิ่มเติม คือ จริงๆแล้วการระบายความร้อนเป็นเรื่องเก่าที่พัฒนามาจากรถยนต์ เพราะผมบ้ารถ เลยอ้างอย่างนี้ครับ
    ตัวอย่าง...รถ porche รุ่นแรกๆ ใช้เครื่องโฟล์คเต่า ซึ่งพัดลมซ่อนอยู่ในโกร่งพัดลม พอพัฒนาจนสุด แรงไม่ได้จากปัญหาความร้อนเครื่องฮีต ก็กลายเป็นเครื่องน้ำ คือหม้อน้ำรถยนต์+พัดลม ซึ่งพัดลมไฟฟ้าจะทำงานเมื่อความร้อนเกินจุดโอเวอร์ฮีตที่กำหนด

หรือ intercool ในเครื่องยนต์ติด turbo (เอาอากาศมากๆ เข้าไปผสมกับฝอยน้ำมันมากๆ และไฟจุดแรงสูง) ก็มีทั้งแบบลมปะทะ-ครีบอากาศ และลมปะทะ-ครีบน้ำ ไม่ได้ใช้พัดลมโดยตรง แต่ใช้ลมปะทะ ช่วยลดอุณหภูมิ และยังช่วยเพิ่มปริมาตรของอากาศสันดาป (ความเย็นอุณหภูมิต่ำ=ความหนาแน่นสูง)

ระบบน้ำจะควบคุมอุณหภูมิได้คงที่กว่าก็จริง เพราะเป็นระบบปิด แต่ก็มีข้อด้อยที่ความร้อนสถิตอยู่นานด้วยเหมือนกันครับ เหมาะกับอุปกรณ์ที่ต้องทำงานในอุณหภูมิคงที่
    intercool ในรถยนต์ก็เลยนิยม(เกือบ 100% ก็ว่าได้) ใช้แบบอากาศซึ่งสามารถขยายพื้นที่หน้าตัดครีบระบายร้อนให้กว้าง/ยาว และมีหลายชั้น

ซึ่ง...ลมแรงวิ่งเร็ว = พัดลมตัวใหญ่+ครีบระบายความร้อนมาตรฐาน(เสียงดัง)หรือ พัดลมมาตรฐาน+ครีบระบายความร้านพื้นที่ใหญ่(เปลืองพื้นที่)

ขอให้สนุกกับของเล่น และเติมเต็มความรู้ที่แฝงซ่อนไว้ด้วยนะครับผม
    เยี่ยมเลยครับ เห็นด้วยเลย ไม่ทราบอุณหภูมิเครื่องยนต็ และน้ำในระบบหม้อน้ำนี่กี่องศาครับ ผมกำลังคิดเรื่องคูลแลนหม้อน้ำรถยนต็ที่เอามาใส่คอมพ์ น้ำยาคูลแลนด์บางรุ่นเห็นเขียนว่าช่วยเรื่องระบายความร้อนหม้อน้ำด้วย นอกจากป้องกันตะกรันแล้ว
    ก็เลยอยากทราบว่า จุดทำงานที่เหมาะสมของน้ำยาคูลแลนด์รถยนต์นี่ซักกี่องศาครับ

ไม่เคยใช้น้ำเลย ใช้แต่แบบซิงค์ครับ บล๊อกน้ำมันแพง
    P4 3.0 630 ครับ ไม่ได้คล็อก

AC 7 PRO 1350 ฿
    idle 30-35
    Full load 45-55
    ถ้าคล๊อก 3.3 อุณหภูมิ เพิ่ม 2-3 c ครับ

ตัวนี้ครับ

ในเครื่องครับ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

อุณหภูมิหม้อน้ำรถยนต์ขณะทำงานปกติ ประมาณ 70-80c
    อุณหภูมิน้ำต้องเพิ่ม coolant ครับเพื่อไม่ให้เกิน 100c
    ถ้าไม่เติม coolant เกิน 100 ไป เยอะครับ ต้องถามน้อง chai shp ครับเพราะช่างยนต์ตัวจริง

นอกจากลดความร้อน ลดตะกรัน กันเป็นน้ำแข็งสำหรับรถเมืองหนาวด้วย
    ถ้ามากกว่านี้ต้องรบกวนน้อง chai shp ช่วยละครับ (EVO ใช่มั๊ยครับนั่น)

ลองดูได้ครับ น่าจะใช้ได้บ้าง แต่จะ work หรือเปล่านั้น ต้องเตรียมการให้พร้อมครับ
    ถ้า work กว่า ก็ห้นไปใช้ซะงั้นเนอะ อย่าลืมเอามาอวดล่ะครับ
    หรือเอาบรรจุขวดมาขายซะเลย คิดค่า idea ดีป่ะ

ขอให้สนุกกับความเย็น อันเป็นอมตะครับ

OverclockZone Member m-1's Avatar

Quote Originally Posted by ลุงอ๊อด View Post
    อุณหภูมิหม้อน้ำรถยนต์ขณะทำงานปกติ ประมาณ 70-80c
    อุณหภูมิน้ำต้องเพิ่ม coolant ครับเพื่อไม่ให้เกิน 100c
    ถ้าไม่เติม coolant เกิน 100 ไป เยอะครับ ต้องถามน้อง chai shp ครับเพราะช่างยนต์ตัวจริง

นอกจากลดความร้อน ลดตะกรัน กันเป็นน้ำแข็งสำหรับรถเมืองหนาวด้วย
    ถ้ามากกว่านี้ต้องรบกวนน้อง chai shp ช่วยละครับ (EVO ใช่มั๊ยครับนั่น)

ลองดูได้ครับ น่าจะใช้ได้บ้าง แต่จะ work หรือเปล่านั้น ต้องเตรียมการให้พร้อมครับ
    ถ้า work กว่า ก็ห้นไปใช้ซะงั้นเนอะ อย่าลืมเอามาอวดล่ะครับ
    หรือเอาบรรจุขวดมาขายซะเลย คิดค่า idea ดีป่ะ

ขอให้สนุกกับความเย็น อันเป็นอมตะครับ
    ครับ เคยคุยกับคนเล่นรถ เค้าบอก หม้อน้ำรถ ถ้าขาดพัดลม หรือพัดลมเสีย ตอนรถจอดเฉย ๆ เดี้ยงเลยนี่ครับ ฟังฟังดู เหมือนหม้อน้ำรถยนต์ แทบไม่มีผลเรื่องระบายความร้อนเลย ถ้าขาดลมน่ะ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

ซะงั้น

ขาดลม...ว่าวไม่ขึ้นครับ หุ...หุ

ที่พี่ช่างว่าก็ถูกอ่ะ
    เงื่อนไขคงอยู่ที่การออกแบบให้รถสวยงาม กับพื้นที่ระบายความร้อนที่จำกัดครับ
    เอางี้ครับ ต่อท่อแป๊บกับหม้อน้ำรถยนต์แล้ววนไปบนหลังคารถยาวๆ หรือต่อหม้อน้ำหลายใบทำแบบเดียวกันสิครับ เพื่อเพิ่มพื้นที่ไง จะได้ไม่ต้องมีพัดลม(ไม่รู้ต้องยาวเท่าไหร่) เพิ่มปั๊มน้ำตัวเป้งด้วยนะ
    คงน่าขำพิลึก

ลองทบทวนใหม่อีกหน...ใจเย็นๆ นะครับ

OverclockZone Member pmcom's Avatar

ขอเสริมเล็กน้อย ผมว่าไม่ว่าจะเป็นแบบลมหรือน้ำ สิ่งที่สำคัญที่สุดคือการดูแล และการบำรุงรักษา แม้ว่าจะใช้ไฮเทคสักแค่ไหนก็ตามหากขาดาการดูแลเอาใจใส่ย่อมไม่เกิดผลดีเป็นแน่แท้

Mac Addict User tassapon's Avatar

ขอเสริมเล็กน้อย ผมว่าไม่ว่าจะเป็นแบบลมหรือน้ำ สิ่งที่สำคัญที่สุดคือการดูแล และการบำรุงรักษา แม้ว่าจะใช้ไฮเทคสักแค่ไหนก็ตามหากขาดาการดูแลเอาใจใส่ย่อมไม่เกิดผลดีเป็นแน่แท้

คมกริบเลย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks