Announcement

Collapse
No announcement yet.

ด่วนครับ ช่้วยที่ เรื่อง เซ็ท jumper HDD IDE +++++++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ด่วนครับ ช่้วยที่ เรื่อง เซ็ท jumper HDD IDE +++++++

คือว่า ผมงง กับการ เซ็ท jumper HDD IDE มาก ครับ ผมอยากจะใส่ HDD IDE 2 ตัว 1 ตัว เป็น ตัว ลง windows อีก ตัว ไว้เก็บ ข้อมูล ธรรมดา แต่ ตัวแรกที่ลง win ไว้ ก็ ok แต่ พอเอาตัว ที่ 2 มาใส่ ต้อง เซ็ท jumper ยังไง ทั้ง สอง ตัว ( ลอง แล้ว แต่ มันมองไม่เห็น ตัวที่ 2 ใน win ) แต่ ใน Bios มองเห็น HDD ทั้ง 2 ตัว

ใครรู้ ช่วยตอบที่ ปล ผมก็ลองเช็ท ตาม รูป วิธี ที่มันให้มา บน HDD แล้ว แต่ในวิน ก็ยังไม่เห็น

สร้าง partition ก่อนสิครับเดียวก็เห็น

Comment

สร้าง แล้ว ครับ มันเป็น HDD อีกเครื่อง ที่เก็บข้อมูล ไว้ แต่จะเอามาใส่ เครื่อง นี้ ครับ ไม่ใช้ HDD ใหม่ มันมีข้อมูลอยู่ด้วย

Comment

Originally posted by Microsoft View Post
        สร้าง แล้ว ครับ มันเป็น HDD อีกเครื่อง ที่เก็บข้อมูล ไว้ แต่จะเอามาใส่ เครื่อง นี้ ครับ ไม่ใช้ HDD ใหม่ มันมีข้อมูลอยู่ด้วย
        ผมเคยเจออาการนี้นะคับ ลองเซ็ทเป็นCableแทนก่อนคับ ถ้าใส่แล้วเห็นที่นี้ค่อยเป็นเป็นSLAVE

Comment

ลองเซ็ดจัมเปอร์เป็น เคเบิ้ล (c) ให้หา hdd แบบอัตโนมัติตามการต่อสายนะครับ

Comment

ครับ ผมลอง เซ็ท เป็น cable สอง ตัวเลย ก็ไม่เจอใน window

และ ตอนหลัง มาลองเซ็่ท เป็น SLAVE ที่่ตัวแลก แล้ว ตัว 2 เป็น cable ก็ ไม่เจอ งง กับ มันจริง ๆ

Comment

ตกลงไม่มีใครรู้เลยเหรอ

Comment

แหะๆๆ ก็เคยเป็น CD กับ HDD หมดปัญญา เปลี่ยนHDDเลย

Comment

ตกลง หาวิธีทำได้แล้ว

Comment

สายแพ เส้นเดียวกัน ต้องเซตลูกที่ลง OS เป็น Master ครับ อีกตัวเป็น Slave

ต้องเป็น Master กับ Slave เท่านั้นครับ

Comment

Originally posted by Microsoft View Post
                      ตกลง หาวิธีทำได้แล้ว
                      ไม่ทราบว่า ทำอย่างไร หรอครับ รบอวนช่วยบอกหน่อย ^^

Comment

Working...
                      X