Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่หัดประกอบคอมฯ ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่หัดประกอบคอมฯ ครับ

ASRock ALiveNF7G-HD720p
    พอดีจะไปซื้อเมนบอดพร้อมกับCPU แต่ผมส่งสัยเกี่ยวกับเจ้าเมนบอร์ดตัวนี้ครับ
    1.ให้ร้านเข้าประกอบรวมกัน แล้วเขาจะมีพัดลมติดบนCPUให้ด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าจะต้องซื้อเพิ่ม
    2.ช่องไหน สีไหนเสียบสายพาน ฮาดดิส ซีดีรอม และฟ็อปปี้ดิส อ่ะครับ
    3.เมนบอดตัวนี้รองรับDDR2 800/667/533/400 เห็นมีช่องเสียบ 4 ช่อง(สี่เหลือง 2, สีส้มอีก 2) ถ้าเรามีแรม 3 ตัว สามารถเสียบปนสีได้ไหมครับ เช่นตัว1-2เสียบสีส้ม ตัวที่ 3 เสียบสีเหลืองได้ไหมครับ แล้วสามารถปนความเร็วบัสได้ไหมครับ

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ที่ได้รับ

1.ถ้าซื้อ CPU มือ1 แถมให้ อะ
    2.สีดำ FDD สีฟ้า HDD / CD Drive (มีช่องเดียว)
    3.ใส่ได้ไม่มีปัญหาจะใส่ไงก็ได้ อะ (แต่อาจจะไม่ Dual Channels ถ้าใส่ไม่เป็นคู่ๆ หรือสีเดียวกัน)

Comment

ALiveNF7G มีขายแล้วเหรอครับ

เห็นคนในบอร์ดไปตามหากันอยู่ บอกร้านด้วยจิครับ

นอกนั้นที่ถามมาท่าน TWK ตอบไปแล้ว ตามนั้น

Comment

เสริมนิดครับ

2. ความจริงลองดูคู่มือได้ครับมันจะมีบอก หรือถ้าขี้เกียจ ก็ลองเอาหัวที่เสียบกับอุปกรณ์อะดูลักษณะ แล้วไปลองจิ้มที่บอร์ดเลยก็ได้ครับ ว่าเสียบเข้าตรงไหนได้ (ผมใช้วิธีนี้ประจำ) เพราะอุปกรณ์เดี๋ยวนี้ทำหัวมาให้เสียบกับ Port ของตัวเองได้เท่านั้นอยู่แล้วครับ ไม่ต้องกลัวเจ๊ง (Port ไหนเสียบไม่ลงอย่าไปฝืนครับ)

Comment

นั่น สิ แต่ ทางเป็น บอดเก่าๆๆๆๆ ต่อสาย FDD HDD CD ยุงกันไปหมด เหอะๆๆ

Comment

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ แต่เอ่มีช่องใส่ HD&CD-Rom แบบ IDE แค่ช่องเดียว ผมมี HD 2 ตัวกับ CD-Combo อีก 2 ตัว แล้วจะอัดลงไปหมดใหม่ครับ

Comment

Originally posted by Zero_Ten View Post
              ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ แต่เอ่มีช่องใส่ HD&CD-Rom แบบ IDE แค่ช่องเดียว ผมมี HD 2 ตัวกับ CD-Combo อีก 2 ตัว แล้วจะอัดลงไปหมดใหม่ครับ
              HDD 2 ตัว + CD Drive 2 ตัว

คงต้องหา BOX USB ใส่แล้วมั้งครับ (ใส่เคื่องได้ 2 ชิ้น IDE เอง 555+)

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                HDD 2 ตัว + CD Drive 2 ตัว

คงต้องหา BOX USB ใส่แล้วมั้งครับ (ใส่เคื่องได้ 2 ชิ้น IDE เอง 555+)
                นอนก็ดึก ตื่นก็เช้าแฮะคนเนี่ยะ....

Comment

Originally posted by dears View Post
                  นอนก็ดึก ตื่นก็เช้าแฮะคนเนี่ยะ....
                  พอๆ กันนั้นละ มั้งอะ

Comment

board รุ่นนี้มีช่องให้เสียบ"สายพาน" ด้วย ความรู้ใหม่ จดๆๆๆๆ............................อิอิอิอิ

Comment

ดันๆๆตามข้างบนเลยครับ

Comment

Originally posted by zman View Post
                        board รุ่นนี้มีช่องให้เสียบ"สายพาน" ด้วย ความรู้ใหม่ จดๆๆๆๆ............................อิอิอิอิ
                        สายพาน แอร์ หรือป่าวนะ รีบเปลี่ยนนะ สายพานดังแล้วอะ รำคาญเสียง โจ๊ะๆๆ

Comment

Originally posted by nnoottyy View Post
                          สายพาน แอร์ หรือป่าวนะ รีบเปลี่ยนนะ สายพานดังแล้วอะ รำคาญเสียง โจ๊ะๆๆ
                          หรือว่าเป็นสายพานเทปครับ รีบเปลี่ยนนะครับเดี่ยวเทปเสียงยานฟังไม่มัน

Comment

Working...
                          X