Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อraid0 ใช้hdd ต้องยี่ห้อได้หรือป่าวครับ ช่วยตอบด่วน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อraid0 ใช้hdd ต้องยี่ห้อได้หรือป่าวครับ ช่วยตอบด่วน

อยากทราบว่าต่raid0 ใช้ต่างยี่ห้อแต่ความจุเท่ารอบเท่า จะได้รหือป่าว ชิพเซทเอ็นฟอส4ครับ
    ยังไงช่วยตอบด่วนครับจาซื้อแล้ว เดิมใช้ของซีเกต จะซื้อใหม่ดันมีแต่ฮิตาชิกับซัมซุง ถ้าต่อได้แนะนำว่ายี่ห้อใหนดีครับ

ได้ครับ อาทิตย์ก่อน เพิ่ง ลูกผมสม samsung+segate 160+160 กับ infinity NF4UT มาเองครับ ไม่มีปัญหา

Comment

ขอบคุณมากครับ
      "ไม่ใช่ผู้รู้ แค่เพียงต้องการที่จะรู้" ชอบคำคมนี้จัง

Comment

ได้ครับ

Comment

แต่ที่เพื่อนผมมันขอยืมไปลองนะ Seagate + western sata2 ตัวล่ะ80Gb ที่7200rpm เหมือนๆกัน
          ผลที่ได้คือ Raid กันไม่ได้ครับ !!

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
            แต่ที่เพื่อนผมมันขอยืมไปลองนะ Seagate + western sata2 ตัวล่ะ80Gb ที่7200rpm เหมือนๆกัน
            ผลที่ได้คือ Raid กันไม่ได้ครับ !!
            บอร์ดอะไรละครับ

Comment

มันแล้วแต่บอร์ด และก็ HDD อ่ะครับ

บอร์ดผมมีชิป RAID สองชุด คือ ICH9R ช่องสีเหลือง กับ GigabyteSATA2 ช่องสีม่วง
              ตัว ICH9R ผมสามารถผสม hitachi 160 กับ Samsung 160 ด้วยกันได้ ถ้าใช้ GigabyteSATA2 แล้วไม่สารถผสมกันได้

แต่เมื่อลองใช้ HDD แบบเหมือนกันเป็นคู่ (WD160*2) แล้วเทสความเร็ว RAID0 ที่สร้างขึ้นด้วยโปรแกรม HD Tech ผ
              ลคือความเร็วทุกอย่างของ GigabyteSATA2 เร็วกว่า ICH9R อยู่พอประมาณเลย

สุดท้ายผมเลยใช้ GigabyteSATA2 เป็น RAID0
              Last edited by gidd009; 4 Sep 2007, 02:29:02.

Comment

Working...
              X