Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากซื้อแรมช่วยแนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากซื้อแรมช่วยแนะนำหน่อยครับ

พอดีผมจะซื้อแรม เอาไว้เล่นเกมน่ะครับ แต่ตัดสินใจไม่ถูกอยู่2ยี่ห้อครับคือ Geil กับ Corsair ครับคือผมไม่เข้าใจรายละเอียดต่างๆของแต่ล่ะรุ่นอ่ะครับ อย่างGeil ก็จะมีUltra และCorsair มีvsกับXMSอยากให้ช่วยอธิบายหน่อยครับครับว่ามันเหมาะสมกับการใช้งานแบบใด ราคาและอยากให้ช่วยแนะนำหน่อยว่าตัวไหนเหมาะกับการเล่นเกมอ่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

GeIL แบ่งเป็น 3 รุ่น คือ value กล่องแดง ซิงค์สีเงิน , Ultra กล่องสีน้ำตาล ซิงค์ส้ม, Plus กล่องและซิงค์เหมือนตัว ultra

ตัว value มีสเปคเหมือนๆกับตลาดทั่วไป ตัว ultra จะแรงกว่า โอได้เยอะกว่าตัว value ตัว Plus จะแรงที่สุด เร็วที่สุดมีความเร็วมากกว่าทุกตัวในคล๊อกเท่ากัน

ราคาไปดูที่เวปเซฟเวย์
    http://www.savewaytech.com/index.php...=96&Itemid=119

Comment

Cosair แบ่งเป็น 3 กลุ่ม Value Select, XMS, DOMINATOR

Value Select เน้นที่ราคา ความเร็วระดับพื้นๆ 533, 667 ไม่มีตัวฮิทซิ้งค์ระบายความร้อน
      XMS เน้นที่ประสิทธิภาพที่เร็วขึ้น มีความเร็วระดับสูงกว่า Value Select มีตัวระบายความร้อน
      DOMINATOR เน้นดูหรูหรา ราคาแพง

Comment

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้ดีๆเพิ่มมาแล้ว

Comment

ผมแนะนำครับ จากความชอบส่วนตัว
          Geil BackDragon 800 1Gx2 แถว CL 4-4-4-12 (อันนี้ค่าความหน่วงเวลาในหน่วยความจำ ยิ่งน้อยยิ่งดีี)
          รุ่นนี้ดีต้องที่เป็น Ram 8 Layer ไม่ต้องมีซิงค์แรมระบายความร้อนเพราะไม่ร้อน แถม Ram สวย สีดำ มีตามังกรไฟ led ด้วยครับ

Comment

เอ่อ งั้นผมถามอะไรต่ออีกหน่อยน่ะครับ ถ้าจะดูว่าแรมอันไหนใช้งานได้เร็วกว่าให้ดูที่ค่าCLน้อยๆหรือค่าสัญญาณนาฬิกาครับ

Comment

แรมจะมีค่า 533MHz 667MHz 800MHz และก็มีไปถึงปัจจุบัน 1333MHz ค่านี้ยิ่งมากยิ่งเร็ว แต่ต้องดูระบบคุณด้วยว่ารับได้สูงสุดที่ค่าใหน

ส่วนค่า CL ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ เพราะยิ่งเวลาน้อยหมายถึงเวลาในการหน่วงข้อมูลในแรมน้อยจะทำให้แรมส่งข้อมูลได้เร็วครับ

สรุป MHz ยิ่งมากยิ่งเร็ว(ดูระบบรองรับหรือไม่ด้วย) CL ยิ่งน้อยยิ่งดี

Comment

ขอบคุณสำหรับความเห็นมากครับ

ขออีกข้อน่ะครับ Geil BackDragon ต่างกับพวกรุ่น Ultra กับรุ่น Plus อย่างไรครับ

Comment

Blackdragon คือรุ่น Ultra เวอร์ชั่นใหม่

ผมแนะนำว่า ถ้าไม่ oc ใช้แบบพวก value เถอะ เพราะรู้สึกถึงความแตกต่างไม่ได้เลย

Comment

รุ่น Geil BlackDragon
                    เป็นรุ่นที่มี 8 layer ตัวแรมจึงไม่ร้อน ทำใไ้ไม่มีซิงค์ระบายความร้อน

รุ่น Geil Ultra
                    จะเป็นแบบ 6 layer ร้อนแต่ก็มีซิงค์ระบายความร้อนติดมาให้เรียบร้อยครับ รุ่น Ultra ทำ Overclock ได้ดีครับ

รุ่น PLUS หรือชื่อเต็ม Ultra PLUS (ultra performance , supreme quality!)
                    จะเป็นแบบ 6 layer ร้อนแต่ก็มีซิงค์ระบายความร้อนติดมาให้เรียบร้อย เหมือนรุ่น Ultra ปกติ แต่จะทำงานได้ดี เร็วและเสถียรกว่าทุกรุ่นครับ ราคาก็เลยแพงแบบก้าวกระโดดครับ

Comment

อันนี้เว็ป ดูราคาครับ
                      http://www.savewaytech.com/index.php...=96&Itemid=119

Comment

ROX อิอิ

Comment

อันนี้บอร์ดเก่าที่ลงเรื่อง Gile BlackDragon ครับ
                          http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=89197

Comment

wikorn RAM ยี้ห้อ ROX ก็ดีครับ อิอิ ถูกดี ราคาถูกใจ อิอิ

Comment

Working...
                            X