overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: ฟันธง lenovo VS compaq VS hp VS acer VS asus VS benq VS fujitsu หน่อยครับ

OverclockZone Member overclock's Avatar

Default ฟันธง lenovo VS compaq VS hp VS acer VS asus VS benq VS fujitsu หน่อยครับ

ช่วยจัดลำดับหน่อยครับ เพื่อเป้นข้อมูลในการเลือกซื้อ
    1.lenovo & IBM
    2.compaq
    3.hp
    4.acer
    5.asus
    6.fujitsu
    7.benq
    8.nec

Mac Addict User tassapon's Avatar

ไม่เคยลองใช้ nec แหะ - -"

เรียงตามของผมนะก็

benq > hp > asus > fujitsu > lenovo > acer > compaq

ถ้ามี dell ก็ใส่ไว้หลัง hp หน้า asus อิอิ

OverclockZone Member

IBM & lenovo > FUjiTSU > asus > HP > BenQ > NEC > compaq > acer

ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ อย่าคิดไรมาก เคยใช้แค่ IBM, FUjiSTU, acer, BenQ, lenovo (ของคนอื่นน่ะ) NEC ตัวนี้ราคาถูกเหมือนคุณภาพจะถูกตามแต่ถามเพื่อนที่มันใช้บอกว่าที่ต่างประเทสแบรนด์นี้มีเครดิตดีมาก แต่ผมก็ไม่เคยใช้น่ะ ยังไม่เคยเห็นศุนย์มันที่ไทยเลยอ่ะ

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

1 Fujitsu ของเขาดีจิงๆ แต่แพงไปหน่อยอ่ะ
    2 IBM เมื่อก่อนดี เดวนี้แย่
    3 Asus สเปคแรง คุณภาพใช้ได้ ราคากลางๆ ถึงสูง
    4 Hp สวย แต่ไม่แรง
    5 Benq มาแรงถูก คุณภาพกลางๆ
    6 Compaq ถูกดีกว่า acer นิดนึง
    7 acer ถูก แต่ไม่ค่อยทน

NEC ไม่เคยใช้อะ่

OverclockZone Member คิม's Avatar

มากจริงๆ สงสัยงานนี้ฟันแหลกเลยมั่งนิ

ไปดูตัวจริงประกอบด้วยนะครับ เพราะแต่ละตัวเนื้องานไม่เหมือนกัน

ps000000
    Guest

รุ่นถูกของยี่ห้อดัง อาจไม่ได้ดีไปกว่ารุ่นแพงของยี่ห้อธรรมดา ว่ากันเป็นรุ่นๆนะครับ เหมาทั้งยี่ห้อก็กะไรอยู่

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

ผมว่าดูงบของตัวเองดีกว่านะ แล้วก็สเป๊คที่ต้องการในราคาที่คิดเอาไว้
    แบบนี้น่าจะเหมาะกว่า

OverclockZone Member FUSE_oRiGiNaL's Avatar

Quote Originally Posted by Dark Avenger MX View Post
    1 Fujitsu ของเขาดีจิงๆ แต่แพงไปหน่อยอ่ะ2 IBM เมื่อก่อนดี เดวนี้แย่
    3 Asus สเปคแรง คุณภาพใช้ได้ ราคากลางๆ ถึงสูง
    4 Hp สวย แต่ไม่แรง
    5 Benq มาแรงถูก คุณภาพกลางๆ
    6 Compaq ถูกดีกว่า acer นิดนึง
    7 acer ถูก แต่ไม่ค่อยทน

NEC ไม่เคยใช้อะ่
    เชียร์เต็มที่อะ ถ้าจัดลำดับแบบนี้ของเขาดีจิงๆคับ เชื่อผมเหอะๆ ตัวอื่นไม่รุ้อ่ะ

เผื่อโบนัสสิ้นปี อ่ะ 5เดือน ฟูจิตสึ อยู่ เราก้ออยู่ได้

OverclockZone Member overclock's Avatar

Quote Originally Posted by ps000000 View Post
    รุ่นถูกของยี่ห้อดัง อาจไม่ได้ดีไปกว่ารุ่นแพงของยี่ห้อธรรมดา ว่ากันเป็นรุ่นๆนะครับ เหมาทั้งยี่ห้อก็กะไรอยู่
    ขอโทดนะครับที่ไม่ได้บอกรายละเอียดในการเปรียบเทียบ แต่ที่อยากให้เปรียบเทียบโดยภาพรวมของแต่ละยี้ห้ออะครับ เช่น บอดี้ ความเสถียร จุดบอดของแต่ละยี้ห้ออะครับ(ยกตัวอย่าง มีคนบอกว่า acer ร้อน เป็นต้น) ความคุ้มค่า ขอบคุณครับ

คุณภาพ ตามราคา

อย่าไปดูตรงยี่ห้อครับ ให้ดู spac และ body ของเครื่อง ว่าทำจากอะไร แมกนีเซียมอัลลอย หรือ พลาสติก หรือว่า อลูมิเนียม พวก fuji ที่แพงส่วนใหญ่จะ เป็น แมกนีเซียมอัลลอย นะคับ ทนทานต่อการกระแทกมากกว่าแต่ก้อหนักกว่า ถ้าคุณต้องการเอาไปออกรบกันก้อควรใช้แบบนี้หนะคับ 555 แต่ถ้าเอาไว้เล่นแบบเด็กๆ ก้อลอง acer ดู
    จิงๆแล้ว NB ถ้าเอามาเล่นเกมส์กัน 1 -2 ปีก้ต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่อยู่ดี เพราะมันก้อต้องการเสปคที่สูงอยู่แล้ว
    ฉะนั้น ต้องตัดสินใจให้ดีคับว่างานที่ให้ทำนั้นเป็นด้านไหนกันแน่

ให้ผมจัดอันดับนะ เอาแบบ แบรนรวมๆ
    fujitsu ,IBM ,DELL> hp >toshiba> asus > benq > compaq> acer > atec, nec นี่ไม่รู้เลย
    ตอนนี้กำลังจับจา MSI ว่าเป็นยังไงอยู่

OverclockZone Member specialty's Avatar

อย่าไป คิดมากอะไรกับเรื่องพวกนี่เลยคร้าบ เอาแค่ว่าคุณถูกใจ และพอใจและใช้งานมันได้ แค่ไหนก็แล้วกันครับ

OverclockZone Member ken's Avatar

sony ไม่ติดชาตด้วยเลยเหรอครับ

OverclockZone Member oddy's Avatar

โอ้ว ไม่ครับ ไม่ เหมารวมไม่ได้ครับ

ภาพรวม Fujisu ดีสุดยอด แต่บังเอิญคุณไปซื้อรุ่นที่ไม่ดีมา อาจจะไม่ทน หรือ ทนแต่ spec ไม่คุ้มราคา

มันจะแย่กว่าซื้อ Acer นะครับ

มองเป็นรุ่น เป็นclass ไปเลยดีกว่าไหม?

sony ก้อพอๆกับ fujitsu ,IBM ,DELL ที่ผมคิดนะ

OverclockZone Member pingpui's Avatar

นานาจิตตัง ของแบบนี้แล้วแต่คนชอบอ่ะครับ ถ้าเอายี่ห้อมาให้เลือกเยอะแบบนี้อ่ะ

ส่วนตัว ชอบ hp ไม่ชอบ acer

เราว่าคนใช้ก้อมีส่วนนะ.......อย่างเพื่อนเราใช้ acer ไม่ทนแต่ของเราใช้แล้วไม่เห็นเป็นไร......ลองดูนะ

OverclockZone Member tus_sks's Avatar

นานาจิตตังจริงๆ...อันนี้ความเห็นส่วนตัวรุ่นไหรก็ได้ที่คิดว่าซื้อมาแล้วใช้ใ้ห้คุ้มและเกิดประโยชน์กับตัวเองมากที่สุดนั้นแหล่ะคุ้มล่ะ..

OverclockZone Member khaotang's Avatar

เราใช้ notebook มาหลายยี่ห้อมาก บอกตรงๆ ไม่เหงว่ายี่ห้อไหนมันจะดีกว่ายี่ห้อไหนเลย อย่างบางยี่ห้อที่ว่าแน่ๆ พอเวลามีปัญหาต้องเคลม ใช้เวลาเคลม 3 เดือน (โอ้วแม่จ้าว) บางยี่ห้อก้อพังบ่อยๆ แต่เคลมแค่ 2-3 วันก้อเสร็จแล้ว มาใช้ได้ 3 เดือนเคลมใหม่ (งุงิ) บางยี่ห้อไม่เคยเสียเลยพอครบปีหมดประกันเจ๊งๆ แบบซ่อมไม่ไหวด้วย ทั้งบอร์ดทั้ง cpu เครื่องล่าสุดนี่ได้เปงโบนัส เมื่อปลายปีที่แล้ว (ของฟรี) แต่ใช้ไม่เป็นเลยไปเสียค่าอมรมซะ 5 พัน ตอนนี้มีปัญหาเรื่องพัดลมดัง (ดังผิดปกติจริงๆ) พอไปศูนย์ๆ บอกว่าปกตินี่พี่ ผมก้อเลยกลับมาอีกวันหนึ่งชวนเพื่อนที่ได้โบนัสเหมือนกันมาหมด 3 คนเลย แล้วเปิดเครื่องพร้อมกัน เครื่องเราเสียงพัดลมดังกว่าเครื่องอื่นอย่างเหงได้ชัดเลย พนักงานที่ 0 มันบอกว่า แล้วพี่จะให้ผมทำไงล่ะครับ เครื่องรุ่นของพี่มันก้อตกรุ่นไปแล้ว บอร์ดพี่ก้อไม่เสีย cpu พี่ก้อไม่เสีย ใช้งานได้ปกติ แค่พัดลมดังพี่ก้อเปิดเพลงกลบเอาก้อได้ (โห..เครื่องตูเกือบแสน) แต่ถ้าจะให้ผมเลือก notebook ใช้ซักเครื่องนึง ก้อขอแบบเบาๆ ใช้งานได้ 8-10 ชม. โดยไม่ต้องชาร์จ แค่นี้พอแล้ว ส่วนเรื่องยี่ห้อผมเลิกศัทธามานานแล้วครับ

OverclockZone Member thepor's Avatar

lenovo ไปเลยครับ กำลังมาแรงช่วงนี้ y450 อิอิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks