Announcement

Collapse
No announcement yet.

Update Bios พอ restart แล้วมันbootไม่ขึ้นทำไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Update Bios พอ restart แล้วมันbootไม่ขึ้นทำไงดีครับ

ผมใช้mainboard Asus A8N-SLI Deluxe ครับ
    ผมอัพเดท Bios เพื่อให้มันใช้กับ X2 ได้อะครับ
    โดยอัพเดทผ่าน Asus Update ครับ
    แต่พอ Update เสร็จมันก็ Restart เครื่องครับแล้วก็ไม่ขึ้นอีกเลยครับ ผมควรทำไงดีครับ

ลองถอด อุปกรณ์ ออกทิ้งไว้สัก 5 นาที ครับ

Comment

ถอดทุกอย่างเลยปะครับ

Comment

clear bios ให้หมดครับ

Comment

clear แล้วครับ

Comment

Clear CMOS หาย

Comment

ทำทุกอย่างที่ว่ามาแล้วอะครับ แต่มันก็ยังไม่ติดอะครับ คือเปิดเครื่องได้
              แต่ไม่ขึ้นอะไรมาเลยครับหน้าจอดำมืด.......................

Comment

ถ้ายังอยู่ในประกันเอาไปเคลมห้ามบอกว่าแฟลชไบออสแล้วเจ๊งบอกแค่ว่าอยู่ดีๆก็บู๊ตไม่ได้ก็พอ

ถ้าหมดประกันแล้วเอาไปให้ร้านซ่อมเมนบอร์ดทำการแฟลชไบออสให้ใหม่

Comment

ลองถอดถ่านไบออส ออกหรือยังครับ ทิ้งไว้สัก 5 นาที

Comment

การอัพเดทมีความผิดพลาดครับท่าน ส่งไปแฟลชที่ร้านที่รับแฟลชไบออสครับ

Comment

*การ flash bios มีความเสี่ยง ผู้ใช้คอมควรศึกษาก่อนการตัดสินใจ

Comment

พวกโปรช่วยแฟลช ผมไม่ไว้ใจอยุ่แล้ว
                        วิธีโบราน แผ่นบูต+ ดอส สบายใจกว่า

เคลมโลดครับ มันไปแล้วละ
                        หมดประกันก็ส่งร้านรับแฟลชครับ

Comment

ผมเป็นช่างคอมยังกล้าๆกลัวๆที่จะ up เลยครับ - -"
                          โอกาสไปมันสูง

Comment

Flash BIOS ผมก็เสียวนะครับ ถ้าไม่ผ่าน ต้อยกเครื่องไปที่ร้าน ให้เขาถอด BIOS รุ่นเดียวกันมาเสียบแทน พอเครื่องติดก็ถอด BIOS คืนบอร์ดเดิม แล้วก็ Flash ลงไปใหม่ ขั้นตอนมันยุ่งยาก

อีกอย่าง พวกตัวแทนจำหน่าย เค้าจะเช็คได้ว่าเราเคย Flash BIOS มาแล้วด้วยซิ เจอมาแล้วเหมือนกัน Flash BIOS คนละรุ่นแล้วเปิดไม่ติด

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
                              พวกโปรช่วยแฟลช ผมไม่ไว้ใจอยุ่แล้ว
                              วิธีโบราน แผ่นบูต+ ดอส สบายใจกว่า

เคลมโลดครับ มันไปแล้วละ
                              หมดประกันก็ส่งร้านรับแฟลชครับ
                              จริงครับ ทำในดอส วิธีนี้สบายใจกว่า แล้วได้ผลมากที่สุด ถ้า update complete และ Bios รุ่นเดียวกับบอร์ด ใช้งานได้ชัวร์

เคยอัพเดรตใน Windows เกิด Restart กลางทาง ยังไม่ทันเสร็จ บูตไม่ขึ้น ต้องส่งเคลมอย่างเดียว
                              ให้ถอดถ่านหรือทำอะไร ก็ไม่มีทางบูตขึ้น

แต่ถ้าอยู่ในกรุงเทพ ไม่ยากครับ ถอด ชิพตัวที่เป็น Flash Bios ไปอัพที่ร้าน จดชื่อรุ่นของ Mainboard ราคาประมาณ 150 บาท ง่ายกว่าเยอะครับ ขนาดผมอยู่ต่างจังหวัด ยังส่งไปอัพที่กรุงเทพเลย มีหลายที่ครับ ตามร้านซ่อม Mainboard ในห้างขายพวกคอมพิวเตอร์ชั้นนำ เช่น 1000ทิพ หรือ Happyland

Comment

Working...
                              X