Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความเร็วอินเตอร์เน็ต 512k

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความเร็วอินเตอร์เน็ต 512k

โดยปกติแล้วเวลาโหลดไฟล์ ผ่านโปรแกรมIDMความเร็วอยู่ที่ประมาณเท่าไรครับ ของผม 50-60 ครับ

ปกตินะคับ ของผม 1m ได้ประมาณ 120 กว่า
    อยู่ที่องคประกอบอื่นด้วยคับ
    Last edited by Meteora; 4 Sep 2007, 14:11:53.

Comment

Originally posted by bonsp View Post
      โดยปกติแล้วเวลาโหลดไฟล์ ผ่านโปรแกรมIDMความเร็วอยู่ที่ประมาณเท่าไรครับ ของผม 50-60 ครับ
      เน็ต 512k ความเร็วเต็มที่อยู่ที่ 50-65 แหละครับ

ไม่เกินนี้หรอก

Comment

พี่ครับ 512 kbps นะครับไม่ใช่ Kb 8 kbps = 1 k ฉะนั้น 512 หาร 8 = 64 k คือเร็วสุดครับ (ไม่รู้ถูกป่าวน้า)

Comment

แฮะ ไ ไม่รู้นะครับ ผมใช้ flashget

Comment

512 kbps มันเป้น bit ครับ ที่มันโชว์เวลาโหลดจะ byte ก็ได้เป้นประมาณ 64 KB นี่ล่ะครับบบ ถูกแล้วว

Comment

Originally posted by bebadboy_chart View Post
              พี่ครับ 512 kbps นะครับไม่ใช่ Kb 8 kbps = 1 k ฉะนั้น 512 หาร 8 = 64 k คือเร็วสุดครับ (ไม่รู้ถูกป่าวน้า)
              ถูก ครับ

128 หาร 8 = 16 KB/s
              256 หาร 8 = 32 KB/s
              512 หาร 8 = 64 KB/s
              1024 หาร 8 = 128 KB/s
              2048 หาร 8 = 256 KB/s
              2560 หาร 8 = 320 KB/s
              3072 หาร 8 = 384 KB/s

ความเร็ว โดยค่าปริมาณ จะได้ความเร็วประมาณนี้

แต่เนื่อจากความเป็นจริง ในการใช้งาน ไม่ได้เอามาหาร 8 แต่ 1M ด้วยนี้ อาด หาร ถึง 50 บ้าน

ซึ่ง ความเร็วในแต่ละ พื้นที่ก็จะแตกต่างกันไป ตามการใช้งานของ บริเวณ นั้นๆ

ปัญหาที่ตามมาคือ สายโทรศัพ ที่ เชื่อมต่อระหว่าง isp กับ บ้าน และ สายภายในบ้าน

ถ้า จุดใดจุดนึง มีปัญหา การสูญเสีย ก็จะมากขึ้น ตามไป

ป.ล เมืองไทย สายโปรศัพ ใช้มา ตั่งแต่สมัย ร.5 ไม่เคยคิดจะเปลี่ยนระบบใหม่ ทำใจเถอะ ที่จะเล่น เคเบิ้ล เพราะ ไทย ไม่คิดจะ ก้าวหน้า แต่ ชอบอวดอ้างว่าเป็น พี่เบิ้ม เอเซีย ให้ ต่างชาติเค้า หัวเราะแยาะ เอา
              ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
              ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
              ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
              sigpic

Comment

ถ้า ADSL 512/256 kbps จะได้ความเร็วสูงสุดที่เป็นไปได้อยู่ที่ประมาณ 450/225 kbps เพราะต้องหัก loss ในระบบประมาณ 13% (ที่น้อยที่สุด ปกติจะมากกว่านี้) ก็คือจะได้ความเร็วประมาณ 56/28 kB/s (ค่าเฉลี่ยแบบต่อเนื่อง) อัตราการ download ที่ 56 kB/s ก็จะได้ประมาณ 200 MB/hr ครับ (ที่ maximum speed คือเต็ม bandwidth ตลอดเวลา) ไฟล์ขนาด 1 GB จะใช้เวลาประมาณ 5 hr 10 min ครับ

Comment

Working...
                X