overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: อีกนานไหมครับถึงจะเป็นยุค 24"

OverclockZone Member t415's Avatar

Default อีกนานไหมครับถึงจะเป็นยุค 24"

ตอนนี้น่าจะเป็นยุค 22 นิ้ว wide เพราะราคาอยู่แถว หมื่นนิดๆ แต่ตัวเลือกก็ยังดูจะน้อยกว่า สมัย 19 พอสมควร แล้วท่านๆคาดว่า อีกนานแค่ไหนถึงจะเข้าสู่ยุค 24 นิ้ว ครับ คืออยู่ในราคาจับต้องได้ง่าย มีตัวให้เลือกเยอะหน่อย ตอนนี้ก็เห็นแค่ 2-3 ตัว แต่ราคาตัวล่ะ 3 อัพทั้งนั้นเลย

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

เท่าที่คุยกับหลายๆท่าน เห็นบอกว่า 24อาจจะสูงสุดในการนำมาใช้กับคอมพิวเตอร์(อาจจะ22ด้วยซ้ำ) เพราะว่าขนาดยิ่งใหญ่ไม่ใช่จะดีเสมอไป

เล่นเวป ทำงาน ปวดตามากๆ ส่วนใหญ่จะใช้ LCD TV ขนาดใหญ่ต่อไว้ดูหนังต่างหาก แล้วใช้งานจริงๆก็ 19,22,24 ครับ

ความเห้นส่วนตัวนะไม่ใช่ว่ามันจะเป็นอย่างนี้แน่นอน

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ผมคงใช้ Viewsonic VA702 17" ไปสักปี หรือ 2 ปี แน่ ๆ ดูแล้วภาพชัด แล้วน่าจะใช้ทนถึงอีก 3 ปีแน่นอน อีกอย่างเพิ่งซื้อมาแค่ปีกว่า ๆ เอง

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

ตอนนี้ผมมี อยู่ 2 ตัว 17"Samsung กะ 19"w Acer
    อยากได้เหมือนกัน 22 อ่ะ แต่ผมว่า 19 ก็ใหญ่มาแว้ววอ่ะ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

เรื่องขนาด ผมคิดว่าคงไม่ใช่สิ่งที่ทุกคนต้องการหรอกครับ

ถ้าจะถามว่ายุคต่อไปเหลอ ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องความละเอียดของภาพ และคุณภาพของภาพ(สัญญาณ)มากกว่าครับ

ไม่ต้องไปเป็นห่วงเรื่องที่ว่าซื้อมาแล้วตกรุ่นหรอกครับ คิดซะว่ามันเหมาะสมกับการใช้งานของเราแล้วก็พอ

OverclockZone Member 45541865's Avatar

รอให้มี 24 นิ้วเหมือนกันครับ จะได้ไปสอย 22 แบบราคาไม่เกิน 1 หมื่น อิอิ

OverclockZone Member Dosantos's Avatar

22นิ้วก็มากเกินแล้วครับ ดูหนังบางครั้งก็ปวดตาแล้ว สำหรับผม19" ใช้แล้วดูลงตัวที่สุด

Mac Addict User tassapon's Avatar

ผมไม่ค่อยสนใจขนาดหรอก สนใจ resolution มากกว่า ขนาดจอได้แค่ภาพใหญ่ แต่ res. สูง ได้พื้นที่ทำงานสูง

ลองทำจอ 20" ความละเอียด 1920 สิ ผมก็จะซื้อ ถ้าราคามันถูกกว่า 24" ที่ความละเอียดเดียวกัน

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

Quote Originally Posted by Hunter_JIK View Post
    เท่าที่คุยกับหลายๆท่าน เห็นบอกว่า 24อาจจะสูงสุดในการนำมาใช้กับคอมพิวเตอร์(อาจจะ22ด้วยซ้ำ) เพราะว่าขนาดยิ่งใหญ่ไม่ใช่จะดีเสมอไป

เล่นเวป ทำงาน ปวดตามากๆ ส่วนใหญ่จะใช้ LCD TV ขนาดใหญ่ต่อไว้ดูหนังต่างหาก แล้วใช้งานจริงๆก็ 19,22,24 ครับ

ความเห้นส่วนตัวนะไม่ใช่ว่ามันจะเป็นอย่างนี้แน่นอน
    ขอก้อปความเห็นหน่อยนะเพราะคิดเหมือนผมแป็ะเลย

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

ผมจบที่ 19 ครับ ที่ บ. มี 24 ให้ใช้ แต่ไม่ไหวครับ ปวดตามากๆ นั่งจ้องนานๆแล้วปวดหัว
    สุดท้ายต้องแลกเอา 19 ของเจ้านายมาใช้ ตอนนี้ไม่อยากได้ขนาด แต่อยากได้ความละเอียดมากกว่าครับ

OverclockZone Member askener's Avatar
    ชัยภูมิ - โคราช

ตอนแรกซื้อ 19"wide มาเล่นเกมส์ ได้สักพักก็ถอย 22" มาอีกตัว พอเล่น 22" แล้วไม่อยากเล่นจอเล็ก ๆ เลยจริง ๆ ครับ ข้อเสียอย่างแรงสำหรับผม มันทำให้ผมเล่นจอเล็ก ๆ ไม่สนุก -*-

OverclockZone Member คิม's Avatar

จอใหญ่เครื่องต้องแรงด้วยนะ ไม่งั้นเล่นเกมส์ที่ Native Resolution ของจอจะกระตุกเดอ

OverclockZone Member ez2q2031's Avatar

ผมคิดว่าคงยากครับ ที่จะเป็นยุคของ 24" เพราะมันใช้ Panel แต่ละตัวที่ค่อนข้างแพง ไม่เหมือนพวก 22" แบบว่า ราคามันครึ่งต่อครึ่งเลยอ่ะครับ ซึ่ง 22" น่าจะครองตลาดไปได้อีกนาน ในสเปคของจอที่ใกล้เคียงกันครับ

OverclockZone Member

เอิ้กๆ จอใหญ่การ์ดจอก็ต้องแรงตามด้วยงับ

OverclockZone Member Ontjung's Avatar

ที่ res เดียวกัน จอใหญ่ได้พื้นที่ทำงานเท่ากับจอเล็ก ..."แต่ผู้ใช้จอใหญ่ได้นั่งทำงานไกลจอกว่า" ...

....ถนอมตาไม่ให้สั้นไวครับ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

Quote Originally Posted by IsaKlui View Post
    เอิ้กๆ จอใหญ่การ์ดจอก็ต้องแรงตามด้วยงับ
    เอ...เกี่ยวด้วยเหลอ

OverclockZone Member

เอา19นิ้ว ดีๆก็พอใจและ

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

Quote Originally Posted by UnNormalZ View Post
    เอ...เกี่ยวด้วยเหลอ
    เกี่ยวข้องด้วย อย่างแน่นอนครับ......

Bookmarks

Bookmarks