Announcement

Collapse
No announcement yet.

เก็บข้อมูลไว้ในไหนที่รักษาข้อมูลได้นานและปลอดภัยที่สุด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เก็บข้อมูลไว้ในไหนที่รักษาข้อมูลได้นานและปลอดภัยที่สุด

อย่างหัวข้อนั่นแหล่ะ เก็รักษาข้อมูลไว้ในไหน ที่จะรักษาข้อมูลได้นาน ที่สุดและปลอดภัยที่สุด
    1. ไรท์ลง DVD-RW เพื่อเพิ่มข้อมูลใหม่ได้อีก
    2. ไรท์ลง DVD-R
    3. ก๊อบลง ฮาร์ดดิสก์ตัวเล็กๆ ซักตัวเก็บไว้

ผมเลือกข้อ 2 ครับ เก็บคริปวีดีโอได้นานนับปีเลยครับ

Comment

ดูแล้ว ข้อ2 น่าจะทำได้ง่าย ประหยัด แล้วก็ปลอดภัยแล้วนะครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพแผ่นที่ใช้ไรท์ด้วย แต่คุณภาพก็ไม่ได้หมายถึงแผ่นราคาแพงนะครับ คงต้องจากประสบการ์ณคนใช้ถึงจะอ้างอิงได้

ปล.ผมมีแผ่น CD ที่ไรท์ข้อมูลไว้ 5 ปีแล้วยังไม่ลอก ราไม่ขึ้นเลยครับ ของเค้าดีจริงๆ

Comment

ถ้าข้อ 1 ต้องเลือกแบบ DVD+RW แล้วใช้ยี่ห้อดีๆหน่อย เพราะเวลาไร้ท์แต่ละครั้งแผ่นจะเสื่อมลงทุกทีเช่นกัน
        ถ้าข้อ 2 แนะนำ Verbatim เก็บได้นานมากน่ะ เพราะพวกนี้เกรด A (ถ้าของ princo จะห่วยที่สุด)
        ถ้าข้อ 3 เอา WD Scorpio มาเข้า box เก็บได้เยอะและนาน (ของผม 160 gb ใช้เก็บหนังเดือนละครั้ง)

Comment

ฝากไว้หลายๆที่ซิครับ เขียนใส่แผ่น ใส่แฟรชไดร์ฟ เอาไปไว ้ที่ทำงาน ที่บ้านเพื่อน
          ------------------------------
          ถ้าหนังโป๊คงจะมีหลายคนรับฝากครับ อิอิ

Comment

หากข้อมูลไม่ใหญ่มาก(ไม่เกินไฟล์ละ 10 MB) เอาลง gmail เลยครับ ใช้ได้ทุกที่ที่มีเน็ต ปลอดภัยด้วย server ของ gmail หรือใช้ hotmail ก็ได้ เหอะๆๆๆ คิดได้ไงหว่าเรา

Comment

อ่านหนังสือ chipมา เค้าไห้คะแนนสิ่งที่เก็บข้อมูลได้ปลอดภัยแล้วยาวนานที่สุด ที่1คือ ม้วนเทปแม่เหล็กที่ไช้บันทึกข้อมูลไนเครื่องเซริฟเวอร์ไย่ๆอ่ะ ตัวม้วนเทปไม่แพงเท่าไหร่ แต่ที่อ่านนีี่ซิ หลายหมื่นเลย ที่2คือ หน่วยความจำแบบแฟรช หรือพวกแฟรชไดร้อ่ะ มีปันหาแค่บางครั้งอาจอ่านบนการ์ดรีดเดอร์บางอันไม่ได้
              ปล. เก็บไว้ไนใจครับดีที่สุด อยู่ได้ตลอดชีวิตเลย

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                อ่านหนังสือ chipมา เค้าไห้คะแนนสิ่งที่เก็บข้อมูลได้ปลอดภัยแล้วยาวนานที่สุด ที่1คือ ม้วนเทปแม่เหล็กที่ไช้บันทึกข้อมูลไนเครื่องเซริฟเวอร์ไย่ๆอ่ะ ตัวม้วนเทปไม่แพงเท่าไหร่ แต่ที่อ่านนีี่ซิ หลายหมื่นเลย ที่2คือ หน่วยความจำแบบแฟรช หรือพวกแฟรชไดร้อ่ะ มีปันหาแค่บางครั้งอาจอ่านบนการ์ดรีดเดอร์บางอันไม่ได้
                ปล. เก็บไว้ไนใจครับดีที่สุด อยู่ได้ตลอดชีวิตเลย
                เก็บไว้ในใจ อันนี้โดนใจครับ

Comment

ผมเลือกข้อ3 ครับ มีWD Passport ตัวนึง กับ Samsung 40 GB+box อึกตัว ใช้แบคอัพข้อมูลสำคัญ แบคอัพอย่างเดียวไม่ใช้ทำอย่างอื่น เดือนนึงแบคอัพทีนึงแล้วเก็บใส่ตู้ อีกอันนึงที่น่าสนใจตามที่ท่านข้างบนบอกนะครับคือแฟรชไดรท์ชนิดต่างๆ ผมคิดว่ามันดีกว่าฮาร์ดิสตรงที่ไม่มีชิ้นส่วนที่เคลื่อนไหวได้ซึ่งน่าจะทนทานกว่า เพียงแต่ต้องรอเวลาจนมันมีความจุที่มากกว่านี้ ผิดถูกอย่างไรก็ขอเป็นอีกหนึ่งความคิดเห็นครับ

Comment

ผมว่าHDDนานสุดแล้วอะ

Comment

ผมback up ไว้ใน DVD2ชุด(มันจะอยู่นานไม่นานอยู่ที่เราเก็บด้วยครับ ผมใส่ซองซีนไว้แล้วใส่กล่อง อีกที HDD อันนี้ดึงมาใช้ได้บ่อยๆด้วยเก็บแยกไว้ตัวนึงเลย ถ้าข้อมูลสำคัญแนะนำ HDD Notebook 2.5 นิ้วตัวไม่กี่ตังคับ แล้วเก็บไว้ที่บ้านตลอดไม่ต้องขนไปไหน อย่าให้ตกอย่าไปกระแทก นานชัวๆ

Comment

ส่วนผมนี่ จะไรท์ข้อมูลลงแผ่น dvd ทุกๆ 1 เดือน หรือเมื่อฮาร์ทดิสมันเต็มน่ะคับ
                        และผมจะจดเอาไว้ใน NotePad ด้วยว่าไฟล์ไหนได้ไรท์ออกไปแล้วบ้าง เพื่อง่ายต่อเมื่อถึงเวลาต้องลบทิ้งจากฮาร์ทดิสคับ

Comment

ผมว่าวิธีไหนก็ได้ที่ไม่ใช่ใส่hdd ex. ผมว่าฮาร์ดดิสมันค่อนข้างไม่ทนต่อแรงกระแทก กระแทกแรงๆ อาจไปได้

Comment

เก็บไว้ใน DVD-R DL น่าจะปล่อดภัยกว่าทั้ง3ข้อนะครับ เลือกแผ่นยี่ห้อดีๆด้วยนะ

Comment

รอ Blue-Ray หรือ HD-DVD เพราะ DVD ไรท์ไม่ไหวจริงเยอะจัด

Comment

Working...
                              X