Announcement

Collapse
No announcement yet.

Forword port หรือ conectable ให้เป็น yes ทำแล้วมีประโยชน์อย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Forword port หรือ conectable ให้เป็น yes ทำแล้วมีประโยชน์อย่างไรครับ

Forword port หรือ conectable ให้เป็น yes ทำแล้วมีประโยชน์อย่างไรครับ สงสัยมานานแล้วครับ ขอบคุณคัรบ

สำหรับ bit ใช่มะเนี่ย
    ถ้า connectable = yes จะทำให้ connect peer ได้เยอะขึ้นครับ

Comment

connectable = Yes,No ต่างกันอย่างไร?

1. ถ้า connectable เป็น no มันจะ connect กับ peer ได้ไม่ครบหรือไม่ได้เลยคับ. (ใช้ได้แต่ช้า+ไม่แรง)

แต่ถ้า เป็น yes ก็จะได้ทั้งหมดหรือเกือบทั้งหมด.

เช่นถ้ามี คน seed และ leech อยู่ 10 คน no อาจจะ รับได้ แค่ 3-6 คน

โดยเฉพาะถ้า peer น้อยๆอาจจะรับไม่ได้เลย. แต่ yes จะรับได้ทั้งหมดหรือเกือบทั้งหมด.

ซึ่งแน่นอน ยิ่ง connect ได้เยอะก็ยิ่งเป็นต่อคับ.

ก่อนทำการ port forward

1. ถ้าท่านได้ลงโปรแกรมเกี่ยวกับการ ปรับค่าต่างๆ หรือ โปรแกรมรักษาความปลอดภัย

ในคอมพิวเตอร์ของท่าน อาจรบกวนการทำงานของ Torrent และมีผลทำให้ Connectable = No ได้คับ.

2. ส่วนผู้ที่ใช้เน็ต บริษัท/มหาลัย/อพาร์ทเมนท์ ที่ต่อพ่วงหลายๆจุด และเข้าไปเปิดพอร์ต ที่ routerไม่ได้ ก็ต้องทำใจไปก่อนนะคับ.

วิธี การทำให้ connectableเป็น yes

1- เปลี่ยน port .(ระหว่าง 10000 - 65535 สุ่มมาพอร์ตนึงคับ )ไม่ตายตัวนะคับ 1000 - 10000 ก็ใช้ได้คับ.

หาพอร์ตที่ถูกใจสัก 1 พอร์ต ต่อ 1 โปรแกรมบิตนะคับ และก็ใช้พอร์ต นั้นตลอดเลย.

(เปลี่ยนครั้งแรกครั้งเดียวคับ ยกเว้นเกิดที่บ้านใช้คอมหลายเครื่องแล้ว เกิดการรีสตาร์ทเร้าเตอร์เกิดขึ้น

ก็ต้องตั้งกันใหม่คับ เพราะว่า ip เครื่องเราอาจเปลี่ยนได้)

2- เปิด Port ที่ Fire wall

Firewall ที่คนใช้กันเยอะๆก็เช่น zonealarm, Kas, windows แต่ละ Fire wall ก็จะมีวิธีต่างกันอ่ะนะคับ แต่โดยรวมๆก็คือ เราเข้าไปที่หน้าเซตค่าต่างๆของ Fire wall ที่เราใช้อยู่

แล้วเราก็เข้าไปเซตให้ Fire wall ของเราอนุญาติโปรแกรมบิตเช่น bitcomet, utorrent ให้ทำงานได้

(โดยปกติแล้ว Fire wall ดีๆ พอเราลงโปรแกรมใหม่ มันจะถามว่าให้โปรแกรมนี้ผ่านเน็ตได้มั้ยตั้งแต่แรก ซึ่งถ้าเราตอบตกลงตั้งแต่แรกก็ไม่มีปัญหาคับ)

หรือถ้าทำไม่ได้สักที แล้วเครื่องไม่ได้ใช้งานที่มีความเสี่ยงมาก ก็ปิด Fire wall ไปเลยก็ได้เหมือนกันคับ

3- เปิด Port ที่ router

1. ขั้นแรกไปที่เว็บนี้เลยคับ http://www.portforward.com/english/...routerindex.htm หาเร้าเตอร์ตัวที่ท่านใช้

แล้วก็ทำตามขั้นตอนที่เค้าบอกแค่นี้ก็เรียบร้อยคับ

Comment

ความรู้ครับ

Comment

เพื่อเพิ่ม Bonus Upload ใน Zidobit ครับ

อิอิ

Comment

Connectable หมายถึงว่า ท่านสามารถเปิดรับการติดต่อจากบุคคลภายนอก ส่วนจะได้หรือไม่ก็ต้องดูว่า ของท่านเป็น Yes หรือ No

ถ้าเป็น Yes คือใช่ ท่านสามารถรับการติดต่อจากภายนอกได้ (ไม่ว่าผู้นั้นจะเป็น Yes หรือ No ก็ตาม)
            ถ้าเป็น No นั่นก็หมายถึงว่า ท่านไม่สามารถรับการติดต่อจากภายนอกได้เลย และท่านจะต้องเป็นฝ่ายติดต่อไปหา Peer อื่นอยู่ฝ่ายเดียว แล้วก็ต้องติดต่อกับ Peer ที่มี Connectable เป็น Yes ได้เท่านั้น

ถ้าของท่านเป็น Yes ก็ติดต่อไปถึงคนที่เป็น No ไม่ได้เพราะว่าปลายทางไม่รับ (ต้องรอให้ปลายทางติดต่อหาท่านเอง)
            ถ้าของท่านเป็น Yes สามารถติดต่อไปหาคนที่เป็น Yes ได้
            ถ้าของท่านเป็น No สามารถติดต่อไปให้คนที่เป็น Yes ได้ เพราะว่า ปลายทาง รับการติดต่อจากภายนอกได้
            ถ้าของท่านเป็น No จะไม่มีทางติดต่อกับคนที่เป็น No เหมือนกันได้เลย (ต่างคนต่างหยิ่ง)

จากรูป ดูในช่องของ "การนำเข้า" จะมีคำว่า "โลคอล" และ "รีโมท"
            คำว่า โลคอล หมายถึงว่า ท่านเป็นฝ่ายติดต่อไปหาปลายทาง (การติดต่อจากภายใน)
            ส่วนคำว่า รีโมท (ในวงสีน้ำเงิน) หมายความว่า ผู้อื่นเป็นฝ่ายติดต่อมาหาท่าน (การติดต่อจากภายนอก)
            คนที่มี Connectable เป็น No จะมีการนำเข้าเป็น โลคอล เท่านั้น
            ส่วนคนที่ Connectable เป็น Yes จะมีการนำเข้าทั้งแบบ รีโมท และ โลคอล

ในส่วนของ Bittorrent แล้ว Connectable Yes จะได้เปรียบ เสมอ ถ้า Peer ในกลุ่มไฟล์นั้นๆ มีน้อย
            แต่ Connectable No ถึงจะติดต่อได้น้อยกว่า แต่ก็สามารถดาวน์โหลดได้เต็ม Speed ได้เหมือนกัน ถ้ามี Peer เยอะ
            Last edited by Drunk; 20 Aug 2008, 22:53:04.

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

เข้ามาจดเพิ่มๆๆๆ ^^

Comment

พอมีวิธีเปิดพอร์ตเร้าเตอร์ SMC7901BRA บ้างมั๊ยครับไม่รู้เซ๊ตไง
                  Attached Files

Comment

งี้นี้เอง

Comment

*0*

Comment

Working...
                      X