overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 12 of 12

Thread: ขอทราบถึง รหัส HDD ของ WD ครับ ว่า รหัสไหนดี

OverclockZone Member sak_zeal's Avatar
    อยุธยา แถวตลาด หัวรอ

Default ขอทราบถึง รหัส HDD ของ WD ครับ ว่า รหัสไหนดี

ครับ อย่างเช่น JS AAK อะไรประมาณนี้อะ่้ครับ

ผมจะซื้อ HDD แต่ไม่รู้ว่ารุ่นไหนดีครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

เข้า website WD สิท่านมีรายละเอียดเพียบ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

เกี่ยวด้วยเหลอเนี่ย อืม งานนี้ต้องรอผู้รู้มาตอบนะเนี่ย

แต่ที่ผมรู้รหัสพวกนี้จะบอกข้อมูลเบื้องต้นของ HD เท่านั้นนะครับ

ปล.เอารหัสพวก DVD-writer กะ CD ด้วยนะครับ(งืมๆๆ จะซื้ออะไรก็ต้องดูรหัสด้วยเหลอเนี่ย)

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

ys มั่งครับ.. ลองดูตามลิ้งข้างล่างนะครับ..

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=91563

OverclockZone Member sak_zeal's Avatar

งับๆๆ รอผู้รู้อยู่ครับ

OverclockZone Member savagepong's Avatar
    เกิดที่หัวหิน แต่ตอนนี้สิงอยู่ที่กาญจนบุรี

เชียร์YSอีกเสียงครับ

OverclockZone Member papababa's Avatar

http://www.westerndigital.com/en/pro...ductMatrix.asp

ตามลิงค์นี้เลยครับ มีบอกสเปคหมดว่ามีอะไรบ้าง

อ่านเอาว่าอยากได้แบบไหน แต่มีคนบอกว่า YS จะถึกนะครับ
    ถ้าอ่านคำบรรยายสรรพคุณรุ่น YS จากเวบข้างบน เขาจะบอกว่าสินค้าเขามีค่า MTBF[ค่าอายุการใช้งานเฉลี่ย] สูงถึง 1ล้าน2แสน ชั่วโมงซึ่งโม้ว่าเป็นค่าที่สูงที่สุดในผลิตภัณฑ์ระดับเดียวกัน เป็น world’s most reliable server-class SATA drives in the market ทีเดียว

เน้นถึกก็คงต้องตัวนี้ละมั้งครับ
    Last edited by papababa; 6 Sep 2007 at 15:52:16.

ขอบคุณครับท่าน

แล้ว ตอนนี้ มี NCQ ทุกตัวหรือป่าวครับ แล้วซื้อมาใช้ได้้้้เลยหรือว่าต้อง Support กับ M/B

ถึงจะใช้ได้ครับ
    Last edited by sak_zeal; 6 Sep 2007 at 18:27:03.

OverclockZone Member papababa's Avatar

ใช้กูเกิล หาดู แล้วมันว่า NCQ เป็นเทคนิคการ จัดระบบการเขียนและอ่านข้อมูลใหม่ให้มีประสิทธิภาพขึ้นโดยคุณสมบัตินี้จะอยู่ในตัว HDD
    ซึ่งหมายความว่ามันไม่เกี่ยวกับเมนบอร์ด NCQ เป็นความสามารถที่จะถูกจัดการโดยตัว ฮาร์ดดิสเอง

แต่ทว่า บางท่านมาบอกว่าบอร์ดมันต้องซัพพอร์ท (ตามกระทู้อีกอันในบอร์ดนี้ที่ถามเรื่อง NCQ) ผมก็เลยไม่แน่ใจแฮะว่ามันขึ้นกับเมนบอร์ดรึเปล่า
    (แต่ผมก็จำไม่ได้ว่าเมนบอร์ดยี่ห้อไหนมันมีสเปคระบุว่า ซัพพอร์ท HDD NCQ นะถ้ามันเป็นเทคนิคที่ต้องซัพพอร์ทด้วยเมนบอร์ดด้วย มันก็ต้องมีโฆษณาสิรึผมมองไม่เห็นเอง)

ส่วนเรื่อง WD ตัวไหนมี NCQ รึเปล่าในเวบที่ผมแปะไปมีบอกครับ ตรงช่อง ลิสบอกซ์ ที่เขียนว่า Command Queueing เลือกเป็น NCQ ดูครับ แล้วรุ่นที่ไม่มี NCQ สีจะจางลง ดูง่ายมากครับ
    ตัวไหนเป็นไงก็คลิกรายละเอียดลงไปดูอีกต่อได้เลย
    Last edited by papababa; 6 Sep 2007 at 20:33:47.

ขอบคุณครับ ความรู้อีกแล้ว

OverclockZone Member Mr.T's Avatar

ncq บอร์ดต้อง support ด้วย ถึงจะทำงานแบบ ncq
    ถ้าบอร์ดไม่ support ก็ทำงานเหมือน HD ทั่วไป

บอร์ดชิพอินเทล 965 ขึ้นไป support ncq

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

Quote Originally Posted by papababa View Post
    http://www.westerndigital.com/en/pro...ductMatrix.asp

ตามลิงค์นี้เลยครับ มีบอกสเปคหมดว่ามีอะไรบ้าง

อ่านเอาว่าอยากได้แบบไหน แต่มีคนบอกว่า YS จะถึกนะครับ
    ถ้าอ่านคำบรรยายสรรพคุณรุ่น YS จากเวบข้างบน เขาจะบอกว่าสินค้าเขามีค่า MTBF[ค่าอายุการใช้งานเฉลี่ย] สูงถึง 1ล้าน2แสน ชั่วโมงซึ่งโม้ว่าเป็นค่าที่สูงที่สุดในผลิตภัณฑ์ระดับเดียวกัน เป็น world’s most reliable server-class SATA drives in the market ทีเดียว

เน้นถึกก็คงต้องตัวนี้ละมั้งครับ
    ลิ้งค์ แจ๋วมากเลยรับ..

Bookmarks

Bookmarks