Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอทราบถึง รหัส HDD ของ WD ครับ ว่า รหัสไหนดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอทราบถึง รหัส HDD ของ WD ครับ ว่า รหัสไหนดี

ครับ อย่างเช่น JS AAK อะไรประมาณนี้อะ่้ครับ

ผมจะซื้อ HDD แต่ไม่รู้ว่ารุ่นไหนดีครับ

ขอบคุณครับ

เข้า website WD สิท่านมีรายละเอียดเพียบ

Comment

เกี่ยวด้วยเหลอเนี่ย อืม งานนี้ต้องรอผู้รู้มาตอบนะเนี่ย

แต่ที่ผมรู้รหัสพวกนี้จะบอกข้อมูลเบื้องต้นของ HD เท่านั้นนะครับ

ปล.เอารหัสพวก DVD-writer กะ CD ด้วยนะครับ(งืมๆๆ จะซื้ออะไรก็ต้องดูรหัสด้วยเหลอเนี่ย)

Comment

ys มั่งครับ.. ลองดูตามลิ้งข้างล่างนะครับ..

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=91563

Comment

งับๆๆ รอผู้รู้อยู่ครับ

Comment

เชียร์YSอีกเสียงครับ

Comment

http://www.westerndigital.com/en/pro...ductMatrix.asp

ตามลิงค์นี้เลยครับ มีบอกสเปคหมดว่ามีอะไรบ้าง

อ่านเอาว่าอยากได้แบบไหน แต่มีคนบอกว่า YS จะถึกนะครับ
              ถ้าอ่านคำบรรยายสรรพคุณรุ่น YS จากเวบข้างบน เขาจะบอกว่าสินค้าเขามีค่า MTBF[ค่าอายุการใช้งานเฉลี่ย] สูงถึง 1ล้าน2แสน ชั่วโมงซึ่งโม้ว่าเป็นค่าที่สูงที่สุดในผลิตภัณฑ์ระดับเดียวกัน เป็น world’s most reliable server-class SATA drives in the market ทีเดียว

เน้นถึกก็คงต้องตัวนี้ละมั้งครับ
              Last edited by papababa; 6 Sep 2007, 15:52:16.

Comment

ขอบคุณครับท่าน

แล้ว ตอนนี้ มี NCQ ทุกตัวหรือป่าวครับ แล้วซื้อมาใช้ได้้้้เลยหรือว่าต้อง Support กับ M/B

ถึงจะใช้ได้ครับ
                Last edited by sak_zeal; 6 Sep 2007, 18:27:03.

Comment

ใช้กูเกิล หาดู แล้วมันว่า NCQ เป็นเทคนิคการ จัดระบบการเขียนและอ่านข้อมูลใหม่ให้มีประสิทธิภาพขึ้นโดยคุณสมบัตินี้จะอยู่ในตัว HDD
                  ซึ่งหมายความว่ามันไม่เกี่ยวกับเมนบอร์ด NCQ เป็นความสามารถที่จะถูกจัดการโดยตัว ฮาร์ดดิสเอง

แต่ทว่า บางท่านมาบอกว่าบอร์ดมันต้องซัพพอร์ท (ตามกระทู้อีกอันในบอร์ดนี้ที่ถามเรื่อง NCQ) ผมก็เลยไม่แน่ใจแฮะว่ามันขึ้นกับเมนบอร์ดรึเปล่า
                  (แต่ผมก็จำไม่ได้ว่าเมนบอร์ดยี่ห้อไหนมันมีสเปคระบุว่า ซัพพอร์ท HDD NCQ นะถ้ามันเป็นเทคนิคที่ต้องซัพพอร์ทด้วยเมนบอร์ดด้วย มันก็ต้องมีโฆษณาสิรึผมมองไม่เห็นเอง)

ส่วนเรื่อง WD ตัวไหนมี NCQ รึเปล่าในเวบที่ผมแปะไปมีบอกครับ ตรงช่อง ลิสบอกซ์ ที่เขียนว่า Command Queueing เลือกเป็น NCQ ดูครับ แล้วรุ่นที่ไม่มี NCQ สีจะจางลง ดูง่ายมากครับ
                  ตัวไหนเป็นไงก็คลิกรายละเอียดลงไปดูอีกต่อได้เลย
                  Last edited by papababa; 6 Sep 2007, 20:33:47.

Comment

ขอบคุณครับ ความรู้อีกแล้ว

Comment

ncq บอร์ดต้อง support ด้วย ถึงจะทำงานแบบ ncq
                      ถ้าบอร์ดไม่ support ก็ทำงานเหมือน HD ทั่วไป

บอร์ดชิพอินเทล 965 ขึ้นไป support ncq

Comment

Originally posted by papababa View Post
                        http://www.westerndigital.com/en/pro...ductMatrix.asp

ตามลิงค์นี้เลยครับ มีบอกสเปคหมดว่ามีอะไรบ้าง

อ่านเอาว่าอยากได้แบบไหน แต่มีคนบอกว่า YS จะถึกนะครับ
                        ถ้าอ่านคำบรรยายสรรพคุณรุ่น YS จากเวบข้างบน เขาจะบอกว่าสินค้าเขามีค่า MTBF[ค่าอายุการใช้งานเฉลี่ย] สูงถึง 1ล้าน2แสน ชั่วโมงซึ่งโม้ว่าเป็นค่าที่สูงที่สุดในผลิตภัณฑ์ระดับเดียวกัน เป็น world’s most reliable server-class SATA drives in the market ทีเดียว

เน้นถึกก็คงต้องตัวนี้ละมั้งครับ
                        ลิ้งค์ แจ๋วมากเลยรับ..

Comment

Working...
                        X