Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ router นิดนึงฮะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ router นิดนึงฮะ

คือตอนนี้มีคอม 2 เครื่อง อยากจะแชร์เน็ตกันอ่ะคับ ใช้ router ที่มันมี port lan กะ usb อ่ะฮะ

ไม่ทราบต้องทำงัยบ้างอ่ะครับ หรือต้องซื้อ router ใหม่ครับ

ขอบคุงทุกความเหนนะฮะ

ถ้าเป็น router ก็นำ switch มาขยายต่อ ได้เลย
    ถ้า ทำเป็น bridge มา (พวก trur) ก็ต้อง
    แก้ให้เป็น router ก่อน

แนะนำซื้อ router เลย จะได้ wireless กับ switch 4 port
    level one ไม่แพง

Comment

แล้วงี้ต้องไปซื้อ router แบบไหนอ่ะฮะ แล้วราคาประมานเท่าไหร่คับ

ประมานว่ามี คอม 2 เครื่อง อ่ะคับ อยากให้ใช้เน็ตได้ทั้งคู่

อีกอย่างแล้วจะดูยังไงว่าของเก่ามันเปน router อ่ะฮะ

Comment

เครื่องที่อยู่ไกล้ Router ใช้ port usb เครื่องอยู่ไกลใช้ port RJ 45 เลยครับ

Comment

คือตอนนี้มี router อยู่ฮะ แต่ไม่รุ้จะเอา switch มาต่อ แยกจะใช้ได้ไม๊อ่ะฮะ

แล้ว port RJ 45 คือไรหรอฮะ

Comment

ดันๆ

กำลังจาทำเหมือนกัน router มีพอท usb กะ lan อย่างละ port

ขอแบบระเอียดๆหน่อยจาเป็นพระคุณครับ

Comment

เสียบ USB เข้าเครื่องไกล้ๆ แบบที่เขาบอก ลงไดร์เวอร์ให้เรียบร้อย
              เครื่องอบู่ไกล เอาสายแลนเสียบ

แค่นี้ก็ใช้ได้ 2 เครื่องแล้ว ประหยัดด้วย จบข่าว..

แต่ถ้าโอนไฟล์ข้าม 2 เครื่องไปมามากๆ ซื้อฮับมาต่อสายแลนดีกว่าครับ เพราะพอร์ท USB ของเราเตอร์ มันเป็น USB 1.1 ได้ความเร็วพอร์ทแค่ 11Mbps

Comment

Originally posted by Bom Marley View Post
                คือตอนนี้มีคอม 2 เครื่อง อยากจะแชร์เน็ตกันอ่ะคับ ใช้ router ที่มันมี port lan กะ usb อ่ะฮะ

ไม่ทราบต้องทำงัยบ้างอ่ะครับ หรือต้องซื้อ router ใหม่ครับ

ขอบคุงทุกความเหนนะฮะ
                ถ้ามี port แลน อยู่แล้วแนะนำให้ต่อออก switch hub

ผมเข้าใจว่า ถ้าต่อออกมากกว่า 2 ตัวแล้วใช้ modem ที่มากับ true

จากประสบการณ์ พบว่า router ที่มากับ true ไม่มีความสามารถเป็น dhcp ได้

เพราะโดนตัดความสามารถออกไป ต้องไปอัพเกรด firmware ก่อนคับ ถึงจะทำได้

แล้วค่อยทำมาต่อเข้ากับ switch hub แต่ถ้านำ modem ที่ยังไม่อัพ firmware ไปเข้า

switch router จะไม่จ่าย ip ให้เลยสักเครื่อง นอกจากเอาเบอร์ ip router ไประบุที่เครื่องนั้น ฯ

แล้วระบุในช่อง gateway ก็น่าจะใช้งาน internet ได้คับ

แนะนำ ถ้าต่อ router โดยตรง โปรดหา antivirus ดี ๆ ด้วยน่ะคับ เพราะเท่ากับว่าคุณเปิดประตู

บ้านทิ้งเอาไว้เลย

Comment

Working...
                X